Unajua Sande, kuna taarifa imetolewa na kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya haki za binadamu anaitwa Michel Bachelet. Leo anasema kwamba tahadhari imetolewa kuhusu uh, hii habari iliyotolewa na mkuu wa mkoa wa Dares Salaam Paul Makomba Makonda kwamba kuwasaka na kuwakamata watu ambao wanafanya vitendo hivi vya jinsia moja. Sasa tunaye Makonda katika laini ya simu. Mheshimiwa Makonda, karibu katika laini ya simu. Asante ah, habari za kazi. Salama na kabisa. Tunaona kwamba uh, jumuiya ya kimataifa sasa imekuwa na wasiwasi. Hebu tuambie huu utaratibu utakuwaje wa kuwakamata watu wa namna hii na kisheria. Uh, shida ya kwanza ni kwamba ni jambo ni, la kwanza ni watoe tu hofu jumuiya ya kimataifa pamoja na Watanzania na wanadunia kwa ujumla kwamba ni vyema kupata taarifa kutoka kwenye chanzo chenyewe kuliko kupata taarifa kutoka kwa watu ambao yamkini ni waathirika au wana conflict of interest na jambo husika. Kwa hiyo watatengeneza mazingira ambayo sio. Sisi tunao sheria katika mkoa wetu na sheria hii sio ya mkoa tu bali ni sheria ya nchi nzima inayokataza tendo la jinsia uh, la kutembea na mtu kinyume na maumbile. Na sheria hiyo imeweka wazi kabisa ya kwamba mtu anayefanya hivyo Akibainika na akathibitika, ni kifungo cha maisha au miaka thelathini. Hasa sheria hii sio ya Makonda bali ni sheria ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na nchi yetu haijakubali kwamba ni nchi inayoruhusu mashoga na ma. Hata katika sehemu za haki za binadamu, sisi hatujachukua kama ushoga nao ni sehemu ya haki ya binadamu, maanaake vinginevyo hii sheria isingeweza kuwepo kama ushoga ingewa sehemu ya haki za binadamu. Na kwa upande wa ati... mtangazaji Ndiyo. Ni kwamba sasa mkoa wetu ni mkoa unaoathirika sana, kwa sababu ni mkoa uliochanganyikana, achilia mbali makabila mbalimbali, lakini na mataifa mengi yanafikia Dar es Salaam, tunapata utamaduni ambao sio utamaduni wa Tanzania. Katika nchi zingine Aha. Lakini, sasa, pia, lakini, pia mheshimiwa Makonda, lakini pia Makonda kuna kuna sasa hii kipengele kinachosema pengine hata ukimhisi tu mtu ukimhisi tu mtu kwamba kama, yeah. ya kwamba tatizo tulionalo wanaopokea taarifa na, wana na kuakti wanaakiti kutoka kwa watu wenye interest na hizo taarifa hawachukui kutoka kwenye chanzo chamuhusika yaani, kwa kama watu wa haki za binadamu walikuwa wanapaswa kuja hata ofisini walioko wawakilishi wao hapa Tanzania, wakapata utaratibu wote, badala ya kubaki kuchukua utaratibu kutoka kwa mashoga ambao wao wanafikiri wanapoteza haki yao. Utaratibu sisi uko clear kabisa. Moja, biashara hii ni haramu, na biashara yote ile haramu huwezi kujitangaza, huwezi wewe ukaanza kutangaza wewe unauza heroin njooni unatangaza kwenye mitandao ya jamii leo, unauza kokeni, njooni. Maanake wanaofanya biashara ya kujitangaza, maanake tayari wamevunja sheria. Kwa hiyo wale wanaojitangaza watakamatwa, wale wanaofanya bila kujitangaza wataachwa, ndio maanake. Lakini la pili, la pili kuna wanaolawiti watoto wa watu, mm -hmm, ambao waliolawitiwa wanakuja kushtaki, hawajajitangaza, lakini wanafanya hivyo vitendo maanake wale wanakuja kulalamika ni kesi. Lakini na tatu, kuna wale wanaowafundisha hawajajitangaza, lakini wamejidai kuwa waalimu, yaani ni shoga ambaye ana treni watu kuingia kwenye ushoga. Sisi hatuendi kwa mtu tunayemuhisi, na wala hatuna mtafuti mtu kwa sababu ya kwamba anahisiwa kuwa ni shoga, lakini tunashughulika na mtu ambaye tuna taarifa ya kwamba yeye ni sehemu ya mtu anayevunja sheria katika jamhuri ya muungano wa Tanzania kuna taarifa hii ambayo imetolewa Makonde ya kusema kwamba tabia hii inatoka nje ya nchi, ina maana nje ya Tanzania na maana kwa upande wa Tanzania, Tanzania hakuna tabia kama hizi, hatuko nazo, sio utamaduni wetu. Hebu tu tufafanulie kidogo. Makonda tufafanulie kidogo utaratibu hasa utakuwaje? Mtakwenda nyumba kwa nyumba, mtaenda mitaani, mtawapima wa watu kwa sababu kuna kahofu kidogo kametanda. Leo kuna klipu inatembea, kuna jamaa mmoja anataja majina ya waandishi wa habari. Anasema huyu shoga, huyu shoga Makonda akamkamate. Sasa inatia hofu kidogo na hawa watu kama watakuwa watatajwa namna hii, unaweza ukajikuta wanatajwa hata watu viongozi wa juu sana na ambao hata wapo. Utaratibu huu mzima utakuwaje kuhakikisha hili hil linatekelezwa? Moja, mm -hmm. Tumetoa namba ya simu, tumetoa namba ya simu ya kwamba mtu anayemfahamu mtu na kuna jambo, tukiwa tunajua miongoni mwao kuna watu wengine wanachukuliwa kama wakasaidiwa, kama watoto yatima wakasomeshwe, kumbe anaenda kubadilishwa kuwa mwanamke, anaenda yani kufanyiwa vitendo vya vya kikatili ndani ya nyumba yao. Sasa tumetoa namba kwamba namba hii kama una taarifa na hivi vinavyoongea hivi vinavyoongea hivi tayari wananchi wasiopungua elfu arobaini na saba wametuma jumbe za kutoa taarifa juu ya matukio mbalimbali, na wengine waliotajwa wamewataja watu ambao wameathiri maisha yao. Wananchi na wananchi wako tayari kutoa ushahidi. Na pili, hatujatoa fursa ya mwananchi mwingine kutangaza aa, wanaotangaza sasa hivi mtawachukulia hatua ama? Kwa sababu kama anavyokueleza Makonda ni kitu ambacho kinaendelea kabisa, watu wanatajwa kwa majina kusema na hii imetokana na, na, na, na, na, na taarifa yako ya kusema kwamba hata ukimuisi mtu tu. Ndiyo maana nasemaje, mashoga ndio wanabadilisha kauli, usemi kama hata ukimuisi mtu tu, mtumie message. Tumesema mtu anayefahamu kwenye familia yake, kwenye jamii anayoishi, kuna tatizo hili atujulishe, kwa sababu hauwezi kasunga sheria alafu usitengenezee utaratibu wa kutekeleza. Na na na vile vile ambayo nikuambie tu uh, zoezi hili haliko kwa ajili ya kumwinda mtu au kumwaribia heshima yake mtu uh-huh. Na ndio maana taarifa zote tulizopewa kama serikali bado zinafanyiwa kazi, na wale wanaotaja majina wataitwa kwenye vituo vya polisi kuja kufafanua, lakini pia ni matumaini yangu mtu akikutaja jina na kukusema katika jambo ambalo uhusiki kama ambavyo watumiwa wanatumia wengine tu, hata kwenye kwenye mauaji arubini waktwaja watu majina fulani fulani, lakini wanaitwa wote, na wale wanaotajwa ambao wanajua sio wahusika, wana nafasi ya kutoa malalamiko yao kwenye ofisi za serikali. Makonda, atumalizie kidogo, tendo hili la ndoa linafanywa na watu wawili, anayetoa hizi taarifa nje kwamba tumefanya hivi na vile na mapicha nani? Ndio hilo jambo ambalo tuwauliza hao ndugu zetu wanaoongelea haki za binadamu, ni haki kutusambazia mambo yenu ya faraga? kwa sababu sasa hivi kama anavyoongea tayari kuna watu wameshaenda mahakamani ambao wao wamefanya kinyume na maumbile, na wakuridhika, wakaamua kujirekodi na kutangaza kwenye mitandao ya kijamii kwa faida ya nani? Maana yake tunatetea watu wanaoharibu kizazi. Ingekuwa ni vyema jambo lako la faraga libaki kuwa faraga, na ndio vita iliyopo kati yetu sisi na hawa watu. Kwa nini msifanye mambo yenu faraga? Mnayafanya, mnayatandaza mpaka kwenye dunia kwa watu ambao hahusiki kwa jumla lazimisha watoto wetu waone mambo yenu ambayo sisi hawako hata kwenye ule umri wa kutaka kujua hayo mambo. Tumesikia kwamba hawa watu, watu watakaokamatwa wataenda kupimwa. Ni kweli, Makonda? Tuna makundi matatu watu, watu watakaokwenda kupimwa ni kwa sababu tiyari mpaka saa hizi ninavyoongea kuna takriban ya mashoga wasiopungua mia mbili wanaotaka kuacha hiyo biashara ya ushoga, wanaomba msaada, wana na ndio maana kwenye kamati yetu tumeweka timu ya madaktari pamoja nawanawatoe kenyeu sawa sawa. Basi basi, basi tukamilishe. Tunakushukuru sana sana, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam kwa ufafanuzi huo, tukutakie operation njema. Asante sana ah. Asante sana.