hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harrison kamau Chama cha kikomunisti cha Sudan kimesema kwamba serikali mapema leo imeachilia huru wapinzani wawili wa mapinduzi ya kijeshi siku moja baada ya kukamatwa. Mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba mwaka jana nchini humo yamezua maandamano ya kitaifa na kupelekea msako mkali uliosababisha vifo vya takriban watu 95 huku mamia wengine wakijeruhiwa, kulingana na ripoti kutoka muungano wa madaktari. Mamia ya watu pia wamezuiliwa tangu maandamano ya kuitisha utawala wa kiraia alipoanza. Maafisa wa usalama jana Alhamisi walikamata na kumzuilia katibu wa kisiasa wa chama cha Communist Mohamed Mukta Al Katib akiwa na mwanachama mwingine wa ngazi ya juu. Wawili hao walikamatwa baada ya kukutana na kiongozi wa uwasi Abdel Wahid Nor ambaye awali alikataa kutia saini mkataba wa kihistoria wa amani wa mwaka wa 2020 kati yao na serikali ya Sudan. Umoja wa Mataifa pamoja na Umoja wa Afrika zimeendelea kuomba mazungumzo ya kufanyika kati ya pande zote zinazozozana nchini humo. Mapinduzi ya mwaka jana nchini humo yamechochea ukosoaji mkubwa wa kimataifa tangu yalipofanyika. Serikali ya Bukina Faso imesema kwamba wanajeshi kumi na moja wameuawa na wengine karibu darzani mbili wamejeruhiwa wakati magaidi wenye itikadi kali kushambulia kambi ya kijeshi mashariki mwa nchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, waliojeruhiwa wamepelekwa hospitalini, huku baadhi ya washambuliaji wakiwa kupitia mashambulizi ya anga walipokuwa wakijaribu kutoroka kutoka mji wa Majorai katika jimbo la Kompienga, kulingana na taarifa ya jeshi. Kwa miaka sita sasa, taifa hilo limekumbwa na kasia zinazohusishwa na kundi la kigaidi la Al Qaida pamoja na Islamic State yakishikwa kuua maelfu ya watu pamoja na kusababisha mamilioni kutoroka makwao. Kundi la kijeshi lililofanya mapinduzi ya serikali na kumunua na rais aliyechaguliwa kidemokrasia hapo Januari liliahidi kurejesha hali ya utulivu, lakini badala yake mashambulizi yameongezeka nchini humo. Ndani ya kipindi cha saa 72 wiki iliyopita, karibu watu 60 waliuawa wakati wa mashambulizi dhidi ya vijiji vinne kote nchini, kulingana na ripoti ya ndani ya kiusalama. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba watu milioni 18 kwenye eneo la kaskazini mwa Afrika la Sahel huenda kukabiliwa na baa la njaa katika kipindi cha miezi mitatu ijayo kutokana na athari za vita nchini Rusia kule Ukraine, janga la korona, mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na kupanda kwa gharama ya maisha. Taarifa kutoka kwenye ofisi ya kuratibu maswala ya kibinadamu ya umoja huo imesema leo kwamba hali hiyo huenda ikasababisha watu wengi kuhama kutoka kwenye maeneo yaliyoathiriwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP watu wengi wamekuwa wakikabiliana na njaa tangu mwaka wa 2014 wengi wao wakitokea Burkina Faso, Chad, Mali na Niger, wakati milioni 1.7 miongoni mwao wakihitaji misaada ya dharura ya chakula. Kulingana na Umoja wa Mataifa, wakazi wengi wa eneo la Sahel lililoko kusini mwa jangwa la Sahara ni wahamiaji wanaolenga kuingia barani Ulaya kwa matumaini ya kujikwamua kiuchumi, wakati pia wakitafuta usalama wao. Korea Kaskazini imesema leo kwamba imeanza kupata matokeo mazuri kwenye vita dhidi ya mlipuko wa COVID-19 huku idadi ya watu waliothibitishwa kuambukizwa ikipita milioni mbili. Wimbi la maambukizi ambalo taifa hilo lilithibitisha kwa mara ya kwanza wiki iliyopita limezua hali ya wasiwasi kutokana na uhaba wa huduma za matibabu pamoja na chanjo, wakati likiwa limete, limetengwa na ulimwengu pamoja na kuwekewa vikwazo vingi kutokana na kuendesha programu ya nyuklia. Afisa mmoja wa Korea Kusini amesema kwamba taifa hilo bado halijajibu ombi la kupewa misaada kutoka kwa mahasimu wake Marekani na Korea Kusini. Rais mpya wa Korea Kusini Yon Shuk Yol na mwenzake wa Marekani Joe Biden ambaye amewasili Korea Kusini mapema leo wanatarajiwa kuzungumzia maambukizi yanayoshuhudiwa Korea Kaskazini. Alhamisi taifa hilo limetangaza maambukizi mapya 263,370 na vifo viwili zaidi na kwa hivyo kufikisha jumla ya watu walioambukizwa kufikia milioni 2.2 tangu mwishoni mwa Aprili. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau. Katika kipindi cha duara ya waandishi wa habari, maoni ya waandishi wa habari kuhusiana na maswala mbalimbali ambayo wametokea wiki hii. Kipindi kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Jina langu ni Kenneth Bwire. Kwenye laini ya simu kutoka Nairobi, Kenya, ninaye Michael Were Muhusia, ambaye ni mtangazaji wa redio ya Milele FM pamoja na runinga ya K24. Kutoka Tanzania tunaye Halifa Said, mtangazaji na mtayarishi wa vipindi katika redio Chanzo. Karibu wangwana, tuanze na habari ambazo zinarindima duniani kila siku, uh, kwa miezi sasa, unaingia mwezi wa tatu, uh, kuhusiana na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Tulipofikia kwa sasa ni kwamba kuna Uh, wapiganaji wa Ukraine ambao wamejisalimisha, wale ambao walikuwa wanazuiliwa katika kiwanda cha kutengeneza chuma katika mji wa Mariupol. Waandishi, mnazungumziaje suala hili mahala tumefikia? Tuanze na wewe mhusia, shukran. Asante uh, sana Bwire. Uh, niseme kwa upande upande wa Russia, ni kama wao kidogo wanaonekana kufaulu, manake eh, wanajeshi ambao ni wapinzani kutoka Ukraine eh, baada ya kuvamiwa kiasi cha haja na wakaonekana wamezidiwa nguvu, ikabidi sasa wajisalimishe, na idadi hii ni zaidi ya takriban uh, watu wanajeshi elfu moja ama wapiganaji elfu moja na ina maana kwamba uh, Urusi inazingatia uh, katika ina, ina, ina, inazingatia ama inalenga sasa hivyo, eh, kuyeyusha kabisa uwezo wa jirani zao ambayo ni maadui eh, na kuyeyusha kabisa wasiwe na nguvu ama uwezo wa kujitawala ama kutawala siasa za kanda hiyo. Ina maana kwamba uh, Putin atazidi kupuuzilia mbali wito wa Umoja wa Mataifa na hata uh, uh, shirika la NATO eh, kwa wao kuendelea kuonyesha umwamba wao. Kwa hiyo jitihada za kuendelea ku, eh, kuidhoofisha Ukraine kwa namna yoyote ile, kwa nyima nafasi ama fursa ya ya kutoweza kusafirisha bidhaa katika masoko ya nje na hata kutumia bandari ambazo labda pengine walikuwa wanavitumia kuwetesi kwa ajili ya kupata mafanikio ya kiuchumi. Ina maana kwamba uh, Urusi inazidi kufaulu katika vita hii, lakini kwa upande wa Ukraine bado watajipiga kifua uh, ingawaje wanaonekana kulemewa katika harakati za kuendelea kujikinga kutokana na uh, ukatili wa bwana Putin Halifa, wakati ambapo vita hivi vilipoanza, silaha za Russia zilipoonekana, ilionekana kwamba ni kazi ambayo ingekuwa rahisi sana kwa Putin kuingia na kumaliza tu, lakini aa, amekumbana na uzito wa kiasi kikubwa katika maeneo hasa ya kaskazini, kando na kutangaza kutoa mji wa Mariupol. Tunakoelekea unaona kama Ukraine kwa sasa imejiimarisha kiasi cha haja, kwamba japo Putin kwa namna moja ama nyingine anajitangazia ushindi, lakini bado safari ni ndefu. Asante sana Bwire. Uh, vita ni rahisi kuianzisha lakini ni ngumu sana kuimaliza, na kusema kweli, Urusi ilikuwa inapaswa kujua hilo kulingana na uzoefu ambao tayari ilikuwa inao, uh, kutoka na uvamizi wake uliofanya nchini Afghanistan miaka ya nyuma Uh, kitu ambacho ilishindwa kufanikisha lengo lake, na kusema kweli hakuna nchi yoyote duniani ambayo imewahi kuivamia nchi nyingine na kuweza kufanikisha jambo lake kama ilivyopanga na kutoka kama ilivyopanga. Kwa hiyo ukiachana na Urusi uh, na si dhani kwamba alikuwa ana mawazo hayo akilini, hakuna mtu aliyeamini kwamba hii vita ingekuwa ni vita ya siku moja au vita ya wiki moja au vita ya mwezi moja. Na kusema kweli aa, tukiangalia mambo yanayoendelea inaweza ikawa sio vita hata ya mwaka mmoja, kusema kweli, kama juhudi za madhubuti hazikuchukuliwa na pande zote mbili, hususan upande wa, wa Urusi ya ku kuweka silaha chini na kurudi kwenye meza ya majadiliano na kutafuta suluhu ya kidiplomasia kinachoendelea pale. Vinginevyo hii vita itaendelea kwa miaka na miaka, ambao watakuwa watakuwa waathirika ni wananchi wa Ukraine na Urusi lakini pia na mataifa mengine hata sisi tukiwemo Tanzania, a, kwa bei za bidhaa kupanda, mafuta, ngano na vitu kama hivyo. uh, muhusia ya Biden yupo Asia sasa, unafikiri anatafuta nini kule? Unapozungumzia Biden, huyu ni kiongozi ambaye bila shaka chochote kifanyike duniani lazima a, aangaziwe. Kwa hiyo, Asia ni mojawapo ya sehemu ambapo, eh, kwa mtazamo wangu ni muhimu sana E, kwa Marekani na hususan usalama wa dunia, na lengo lake kuu hasa ni kuendeleza kutafuta urafiki ama kuwezesha wenzake washirika wake kama a, Korea Kusini, anazungumzia Japan na labda ukanda mzima huo, maanake kuna India na pia vile vile taifa la Australia. Kwa hiyo katika harakati tu za kuonyesha kwamba yuko nao na labda pengine kufaidi kibiashara zaidi kwa faida ya Marekani na ukiangalia vizuri adui wake mkubwa hata hivyo kwa maana Marekani ni, eh, ni ni Uchina ni, ni ukiachia mbali labda pengine Urusi. Kwa hiyo ni katika harakati za kuendelea kuonyesha kwamba bado wako pamoja na bado watapambana katika harakati za kuweka mambo yao sawa kwa mujibu wa eh, labda pengine mikataba walioweka hapo awali na wale marais waliotangulia, nazungumzia marais wa Marekani. Kwa hiyo ni kitu ambacho kidogo itamt China, maanake anajua uwepo wa Biden eh, kule Asia, labda pengine itazua tena wasiwasi kwa namna jinsi wale jamaa kwa maana Taiwan watakavyojaribu kuwasilisha malalamishi yao kwake, uh, Biden. Kwa hiyo ni mseto wa mambo tu kibiashara, uchumi, lakini zaidi yote ni suala la usalama kwa mtazamo. Wakati huo huo um, bei ya ngano na nafaka ambavyo vinatengenezwa sana Ukraine imeanza kupanda na imepanda kwa kiasi cha haja. Japo vikwazo vilivyoweka na mataifa ya magharibi havizuii haya mataifa kuuza hizi bidhaa katika nchi zingine hasa bara la Afrika na kwingineko. Usafirishaji wake umeendelea kukwama. Bandari za Ukraine zimekwama, hamna shughuli. Yaani, kiasi kinachotolewa kinatumia usafiri tu mdogo wa treni labda na magari. Katika hizi jitihada za rais wa Marekani Joe Biden na washirika wake na msukumo unaotolewa na Umoja wa Mataifa, akiwemo katibu mkuu Guterres. Kuna namna yoyote Putin anaweza legeza msimamo, akasema basi chakula kitoke kielekee katika masoko ya dunia, watu wapate chakula, ama Putin anaweza ona saha, sasa hii ndio silaha mimi nataka kuitumia? Unaonaje hili? Halifa, kulingana na mazingira yalivyo, na ukiangalia jinsi uh, umoja wa Ulaya uh, Marekani na mataifa mengine uh, maamuzi yaliyochukua dhidi ya Urusi ya, kuwa, ya kuiwekea vikwazo uh, kutokana na hatua yake ya, ku, ya kuivamia Ukraine ni, ni kama vile ni kama wamekata daraja uh, uh, la mazungumzo uh, na, na, na, na Putin au na Urusi kusema kweli. Na katika mazingira kama hayo uh, hauwezi kutegemea uh, Putin au Kremlin kuchukua ku, maamuzi yoyote ambayo Uh, yanaweza yakawapendelea mataifa, kwa mfano mataifa la Marekani au, uh, au moja wa Ulaya au hata kusema kweli dunia kwa ujumla, kwa sababu kwa upande huu anaona yeye anakandamizwa, anawekewa vikwazo uh, mataifa ya Ulaya na na mataifa na, na, na Marekani kwa ujumla wanapeleka silaha uh, Ukraine. Sisemi kama ni kitu kibaya au ni kitu kizuri, lakini katika mazingira kama hayo huwezi ku, ku, ku, uh, uh, kumwona Putin au Urusi kusema kweli ikashawishika ika, ika kusema kwamba uh, basi tuache mambo yaendelee, vyakula vitoke. Hapana na, na yeye atatafuta namna ya kuweza kukomoa mataifa ya Ulaya au anaweza katafuta namna ya, ku, ya kuikomoa Marekani au kuikomoa dunia kama kuonesha tu ule ubishi wake au ule, au ukinzani au wake kulingana na kile ambacho wanafanyiwa na dunia. Swala yes, gumu a um, sote tunafahamu kwamba sababu kubwa iliyomfanya Putin kuingia Ukraine ni kwamba Ukraine ilikuwa inajitayarisha kutuma maombi rasmi kwa mwanachama um, wa NATO lakini anapoivamia Ukraine Finland na Sweden ambao pia wanapakana na Russia tayari wamewasilisha yale yale maombi kwa umoja, kwa muungano wa NATO kuwa wanachama. Kwa namna yoyote, wengi wanatarajia kwamba Finland na Sweden zitakubaliwa katika muungano huo, litakuwa pigo kwa Putin. Unafikiri were uh, muhusia Putin atajibu hili kwa namna gani? Ata, atapuzilia ama kwa namna moja ataona hapa ni kuingiliwa sasa na mataifa ambayo anayaona ni maadui, kwa sababu uh, Finland na Sweden wanapokuwa wanachama, ile pwani yote ya Baltic inakuwa chini ya uongozi wa NATO. Uh, bila shaka ni changamoto kwa Putin, maanake majirani zake wanapoungana na shirika la na kujihami la na NATO ni dalili tosha kwamba Uh, adui anakaribia mlangoni, na wakati wowote ule huenda pengine watakuwa anamweka kwenye mizani kuona umamba wake eh, kwa namna jinsi atakavyoweza kukabili uh, wapinzani wake na hususan Marekani, maanake adui wake mkubwa ni huyo akiambali labda pengine Israeli. Kwa hiyo uwepo wa Finland na Sweden kutaka taiva kutuma ombi ya kujiunga na shirika la NATO, bila shaka ni mataifa huru na wana kila sababu ya kufanya hivyo kama walivyo wenzao upande wa pili ambao kwa sasa wanapitia changamoto kubwa, kwa maana ya Ukraine. Na sasa itakuwa ni kusubiri kusikiza kutoka kwa Putin. Je, e, baada ya hawa usiku wa kuu wawili kutuma ombi, je, mtazamo wake utakuwa ni upi? Ataamua hata hivyo pia vile kutumia kifua kwa harakati za kutumia wanajeshi kuenda kuwatesa ama kuwavuruga Finland na Sweden wasi- wasidhubutu hata hivyo kuweza kujiunga na uh, shirika la kujihami la na NATO, na ni jambo ambalo hata pengine akitoa uh, taarifa itakuwa ni kuwapa mfano hai kwa wapa, mfanoha, kile ambacho kinaendelea upande wa pili kwa maana ya Ukraine. Maanake walianza na kupogoa ama kumega uh, kra, krimeria, wamepenyeza kiasi cha haja, wameingia na kuleta uharibifu mkubwa uh, kwa upande wa viwanda, um, uh, kilimo uh, na kadhalika, na hata kufanya jamii kutengana upande wa Ukraine. Kwa hiyo kwake mwenyewe, kusema la kweli, ana mtihani mkubwa. Atakuwa anarusha mikono, utadhani utadhani ni, ni nini samaki e, huyu wa kamba nane ka, huyu katika harakati za kupigana vita vingi kwa wakati mmoja. Kwa hiyo ni gharama kubwa sana kwake ee, maanake vita siku zote ni gharama, unatumia wanajeshi, unatumia fedha, na wakati huo huo pia vile unaongeza idadi kubwa ya maadui ambao kidogo huenda pengine wakajipanga vizuri kwa ajili ya kuleta utesi dhidi yako kwa hiyo kwaka kusema la kweli, itamchukua muda. Vita lazima kwende kimikakati. Nafahamu hufika kwamba uh, Urusi siku zote wanasema uh, vita ni vita, hakuna kujisalimisha. Na pia vilevile, iwapo vile, umwagikaji wa damu, lazima tumwage damu kwa ajili ya kujikomboa, na hakuna ku yoyote ile watarudi nyuma katika taratibu za kupambana eh, vitani. Kwa hiyo ni mtihani mkubwa ambao pia vilevile inawasubiri vile dhidi ya Finland na Sweden. Hey, mtiani kwelikiniwelina tamani nataka mm -hmm. Eh, kusema kitu, kusema kweli, uh, kujipanua kwa uh, uh, NATO uh, au kusema kweli uwepo wenyewe wa makubaliano haya ya kijeshi, kusema kweli, uh, si changamoto tu kwa Putin mm -hmm. au si changamoto tu uh, kwa Urusi, ni changamoto kwa dunia nzima. Kusema kweli, uh, sisi kama Tanzania mm -hmm. au sisi kama Afrika. Uh, tunapaswa kuwa na wasiwasi kuona, kwa mfano, kama umoja kama Naito unaendelea kujipanua na kuwa na wanachama zaidi, kitu ambacho kinazidisha mgawanyo uliopo kati yake na, na, na, na, na Urusi. Na ukumbuke kabisa kama hizi ni dola mbili au ni mataifa ambayo yana silaha za nyuklia, na katika mazingira kama hayo unazidisha uhasama, unazidisha ugomvi, una, una, unapeleka hizi pande mbili Uh, karibu kwenye uwanja wa vita na kusema kweli vita vikubwa vikitokezea, uh, madhara hayatakuwa kwa Urusi tu au madhara hayatatokezea kwa Sweden na kwa Finland tu. Urusi ambayo tayari ishazungumza kabisa kwamba ina wasiwasi ya usalama wake, iwe ni kweli iwe si kweli, lakini ujue kwamba Urusi ina silaha za nyuklia na Neto ina silaha za nyuklia, na kadiri Neto unavyozidi kujipanua ndivyo ugomvi kati yake unavyozidi kukua na Urusi, na si dhani kama hicho ni kitu ambacho dunia uh, inataka. Jukwaa la waandishi wa habari kutoka Sauti ya Amerika VOA ni naye Michael er Mhusia wa Milele FM na K24 Nairobi, Kenya. Pia ninaye Halifa Said wa Redio Chanzo Tanzania. Wangwana, tuangazie swala la uh, vita vya DRC. Mwezi Novemba mwaka jana, jeshi la Uganda, Uganda Defense Forces, Uganda People's Defense Forces, UPDF liliingia uh, nchini DRC katika kile kilitajwa kama imani kwamba litaweza kusambaratisha kundi la ADF, Allied Democratic Forces, ambazo makamanda wake wengine wamekamatwa, lakini linaendelea kupata ushawishi na nguvu nyingi. ADF limeendelea kutekeleza mashambulizi miezi sita iliyotoa. Serikali ya DRC kwa UPDF imekamilika. Mwanawe Museveni Mhozi Karneigav, ambaye ni kamanda wa kikosi hicho, operesheni hiyo ambayo ilipewa jina Shujaa, ameandika kwenye Twitter na kusema UPDF itaondoka mhusia, UPDF waondoke no. Ama ni shinikizo tu. Mhozi karoneili gava anaandika kwenye Twitter kushinikiza uh, kwamba waendelee kuwa nchini DRC. Suala la usalama katika taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, uh, imekuwa ni eh, donda ndugu masugu kwa miaka na mikaka. Tunazungumzia enzi za Mobutu Seseseko akaja akangatuliwa tunazungumzia Lore uh, Kabila kabla Mody, ya kuangamizwa mwaka elfu moja mia kenda tisini na sita, mwanawe akachukua Joseph Kabila, na sasa katika harakati za kupambana tumeshuhudia wakati wake pia vilevile vita kule sehemu za Katanga na kadhalika. Ameingia sasa Felikse Chepekedi katika harakati za kujaribu kuleta utulivu na ni kitu ambacho sema la kweli, kwa mtazamo wangu itahitaji mkono wa dunia, sio majirani peke yake, kwa maana Uganda na kadhalika, labda Uganda, Kenya, Rwanda, Burundi hatutasaidia pakubwa. Itahitaji nguvu kubwa kutoka Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika kwa ajili ya kuweka mikakati iliyo bora zaidi, angalau e, kuleta utulivu e, mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kumbuka Kongo ni taifa ambalo lina lina madini tele na kila moja naimewezea mate na, na ili madini haya wapate kwa njia rahisi, lazima uh, watafute namna yote ile kwa ajili ya kurahisisha ama kuchochea vita kuendelea usiku na mchana. Kwa hiyo uwepo wa Uganda, jeshi la Uganda kule, nadhani ilikuwa uh, ni, ni, ni, ni, ni kueleza tu ili tu, watu wajaribu kuwa na, na na matumaini kwamba kitu kiliyefanyika, lakini ukweli wa mambo baadhi ya wanajeshi wengi wao utapata labda pengine kitovu cha asili yao ni huko Uganda, Rwanda, Burundi na huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na unauliza ni nani hawa ambao wanawafadhili hawa wawasi? Kwa hiyo hii ndio swali kubwa, ni jambo ambalo labda pengine kwa mtazamo wangu, anaandika tu kwenye mtandao wa kijamii ambapo haingekuwa ni bora labda pengine Rais mwenyewe angehusika pakubwa, kwa maana Yoiri Kaguta Mseveni kuketi kwenye meza y mazungumzo na mwenzake kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kuweka mikakati uh, kabambe. Na mbali na hilo basi, kwa maana tayari Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, wangemhusisha pia vilevile mwenyekiti wa sasa, Mheshimiwa Uhuru Muigai Kenyatta, ambaye ni rais wa Kenya, ili waweze kupata mwafaka ama kuketi kwenye meza mazungumzo na wale marais wote kutoka ukanda huu. Bila shaka masilahi ya Uganda, walisema kwamba wanataka kujenga barabara ndani ya DRC, kutoka Uganda kuelekea ndani ya DRC. Vilevile vile wana walisema kwamba um, waasi wa ADF, kando na kujificha huko DRC, handaki yao, mashambulizi yao mengi wanaifanya eh, nchini Uganda ba, kabla ya UPDF kuingia DRC mashambulizi ya mabomu yalikuwa merindima Kampala. Halifa, una maoni gani kuhusu hili? Okay, so mi kwanza kusema kweli, si mchukulii huyo uh, bwana mkubwa uh, kwa umakini. kusema kweli uh, ni mtu ambaye uh, anapenda kuropoka, anapenda kuongea vitu vingi, anapenda kuandika sana kwenye ukurasa wa tita, na si dhani kwamba uh, uh, uh, uh, si, si dhani inawezekana ni kwamba alikosa tu kitu cha kuandika. Uh, kwa hiyo akaamua kuandika hivyo, na nadhani kwa mfano kama Uganda kweli anataka kuchukua msimamo wote kuhusiana na vikosi vyake DRC, uh, pengine serikali ingetoa tamko maalumu kuhusiana na hatua hiyo, kwa nini inafanya hivyo. uh, of course hapo tunajua kwa sababu ni nini, labda mwelekeo upi kwele, si, si, si. kwa hiyo mimi simchukulii kwa makini, labda tusikilizie uh, uh, kama jeshi la Uganda kusema kweli litatoa taarifa rasmi au serikali itatoa taarifa ras, rasmi, lakini mungine, uh, ikaka, ikaka, ikaka yenyewe, ikaka, ikaka, ikaka kwa upande mwingine DRC inaweza ikaka ikafikiria yenyewe ikafikiria matakwa yake kama nchi uh, kama inataka uh, vikosi vya Uganda kuendelea kubaki ndani ya nchi yao uh, kama hivyo ndivyo basi wanaweza wakafanya nao majadiliano wakabaki, kama wanaona uh, ni kinyume na maslahi na matakwa ya nchi yao wao kubaki ndani ya nchi wanaweza wakawaondosha. A, pengine wakatafuta a, a ushirikiano na nchi nyingine kama ni Tanzania au kama ni hata kutoka SADC kama SADC tunaona walivyofanya kwa upande wa wa, wa wa wa Mozambiki, a, Msumbiji na, na vitu kama hivyo. Hayo ni maoni yangu ya ya ujumla tu naweza nikasema. Nashukuru. Um, naona muda umekwenda. Tumalizie na suala la ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Hoima Uganda hadi Tanga Tanzania, ambao majadiliano yamekuwepo kwa muda mrefu, lakini habari za hivi punde ambazo zinachipuka zinasema kwamba wanaharakati wa mazingira hawataki bomba hilo kujengwa kwa sababu wanasema litaathiri maisha ya watu pamoja na wanyama pori katika sehemu ambalo litapita kiasi cha kilomita elfu moja mia nne. Wafadhili wengine wamejiondoa tayari, na mfadhili aliyekuwa amesalia ni benki ya Ujerumani ya Deutsche na ambayo vilevile inaripotiwa na shirika la habari la Reuters kwamba linafikiria kuondoa ufadhili huu. Hili litakuwa ni pigo kubwa kwa Uganda, Tanzania na Afrika Mashariki kwa jumla. Ama kuna njia mbadala mhusia hiyo ni furaha kwa Mchina. Unajua Mchina, mambo kama haya ndio raha yake mzee, kwa sababu <coughs> <a, a, a, tos> ulaya ama marekani wanaposusa, basi wao wanafika kibabe na kuchukua mkondo. Mambo ya taratibu za kimazingira na kadhalika si lolote si chochote kwa Mchina. Mchina anatafuta mali, kuna mradi yana, anamwaga mpunga kwa maana hela ndefu na kurahisisha mambo kwa bei rahisi, ili angalau mambo ya kwenda sawasawa. Mfano hai ni katika jamhuri ya Kenya. Uh, zamani unapata labda pengine Marekani ama Ulaya ili kuja kutoa mkopo kwa faida ya nchi na maendeleo, walikuwa wanaweka vikwazo vingi mno, ambao kidogo kwa mtazamo wa wengi ni kwamba ilikwamisha ukuaji uh, wa uchumi. Nazungumzia miundo mbinu. So, kwa sasa unapofika mjini Nairobi, uh, utadhani labda pengine huko uh, Afrika Kaskazini ama Afrika ya kusini kwa namna jinsi serikali imejaribu kadri uwezo wake kutumia Wachina kurahisisha ujenzi wa, uh, wa miundo mbinu ama miundo msingi inategemea na uh, kule unapotoka. Kwa hiyo kwa Mchina nadhani sasa ameanza kupasha misuli moto, anapiga njaramba, naomba wasuse wakwende na wao waingie moja kwa moja kwa ajili ya kurahisisha kuketi eh, na mzee eh, kwa maana rais wa jamhuri ya eh, Uganda Yoweri Kaguta Museveni pale Entebe na kuingia jini Dar es Salaam kama sio kule e Chamwino, Dodoma na e, mama Samia e, kwa ajili ya kuambia hii tutarahisisha, na kwa ndani ya miezi ama miaka fulani tutakuwa e, tutakua tumetekeleza mambo kikamilifu na kurahisisha shughuli nzima hii kwa faida ya bara la Afrika. Kwa hiyo wale hususa ni jambo moja, lakini kumbuka kuna Asia, Asia wanasubiri kwa hamna hamumu rasilimali ambayo inapatikana barani Afrika. Manake mhusia unasema kwamba hao hawajali masuala ya mazingira na wanaharakati, ili mradi nafasi imepenyeza, basi wanaichukua. <laughs> Naona ni ushindi kwa China tu, yaani ni sawa sawa na hiyo na benki ya Ujerumani wamewarushia wa mpira China, na China watakuwa wanafurahia kwa kiasi kikubwa sana welaruu kama serikali za Uganda na Tanzania zitakwenda zita kwa China wa kujaribu kuhakikisha kwamba mradi wao unakamilika, lakini uh, kama tunavyofahamu na kama kakangu kutoka Kenya alivyoelezea vizuri, wa, wa China uh, wana maslahi mengi sana anayoendelea barani Afrika, sio Kenya tu, hata Tanzania na hata kama Tanzania Uganda haija hai haijawafikia wa China. Sasa basi, ni lazima wachina watakuwa wako mbioni kupeleka mapendekezo yao kwa serikali za Uganda na, uh, na na na na Tanzania kusema, msijali sana Wajerumani, hamna shida, sasa tupo, tunaweza tukaendelea na hili jambo, achana uh, na mambo ya mazingira, achana uh, na haki za wananchi wa asili achana uh, na mambo haya, sisi tunawapa mnachotaka na tunapata tunachotaka, manake hamna wasiwasi. Sasa hakuna wasiwasi kabisa, wachina hawaumizi kichwa kwenye hayo mambo. <laughs> Yaani, kwao iko wazi kabisa, hakuna wala hakuna njia panda hapo. Wangwana ni washukuru sana kwa muda wenu uh, kuweza kushiriki kipindi hiki cha Kwa Undani, jumaa, jukwaa la waandishi wa habari kutoka Sauti America VOA. Maoni yenu muhimu sana katika kujenga waandishi wa habari na kujenga jamii kwa jumla. Upande wenu wa maoni na hisia pia unahitajika, kando na kuandika walioyasema, na nyinyi mna mengi ambayo mmebukua na kuyafahamu. Nisema asante sana, Were Mike Muhusia wa Milele FM na K24 TV nchini Kenya. Asante Mike. Karibu sana. Ni kushukuru. Karibu sana Halifa Said, mwandishi wa habari na mtayarishi wa vipindi, mchambuzi mzuri wa Redio Chanzo Tanzania. Nakushukuru sana Bwire, kuwa na mimi. Asante Halifa, na kwako msikilizaji, nasema asante sana kwa kuchukua muda wako kusikiliza kwa undani hii leo, jukwaa la waandishi wa habari. Hadi wakati mwingine, naitwa Kenneth Bwire nikikutakia wikendi njema, usiku mtulivu.