Toka studio 15. Hii ni VOA Express. Barabara kabisa, hujakosea, msikilizaji wetu. Uh, matangazo ya VOA Express leo Ijumaa, tarehe 16 Septemba 2022 studio tayari, nimeshajiandaa Patrick Ndwimana, nikiwa na mwenzangu hapa jirani ambaye ilikuwa ni muda mrefu kitambo kweli kukutani, mm. studio <laughs> Eh, tunakutana tu kule kwa njia na kwingineko, na ikija katika masuala mengine ya kazi, unakuwa majukumu yanakuwa tofauti, mwingine anakuhitaji uende njia hii na mwingine aende njia ile Asante, kwa mara nyingine tumekutana. Mwaka mzima, miaka mitatu, fikiria mwenyewe Ana. Anasikia mratibu wa, wa masuala ya kazi atasema, unaendaje? Utakwenda kule, unapangwa, umepangwa. Haya basi, jirani Kenes Bwire, tuambie tuna nini leo kwenye Express? Ni mengi tu ambayo tumekuratibia, msikilizaji ambaye unatujali siku zote, tunakuarifu kuhusiana na masuala ya ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Uganda kuelekea Tanga. Bado una masuala mengi na masuala tata. Sasa hata walio nje la bara la Afrika wanasema usitishwe eti Umoja wa Ulaya umeingilia. Mm -hmm. Basi tutasikia mengi kuhusu hilo. Vilevile vile Tanzania tutakuwa na habari ambapo Baraza la Mitihani limetangaza kufuta ada za mitihani kwa watahiniwa wa darasa la saba, kidato cha nne na sita wa shule za serikali. Tunasikia maoni ya baadhi ya wazazi, wanasema nini kuhusu hatua hiyo? Wengine wanasema mtihani bana mgumu. E, angekuwa na ada kabisa. Na nilikuwa sijui kwamba kuna ada ya mitihani. Mm, yeah? Nastahili ulipie bana. <laughs> Nimesikia, nimesikia <lewe>. Leo <laughs> <laughs> utapewa cheti ambayo kitakuwa muhimu sana maisha. Aya mengine ambayo tutakuwa nayo kwenye Express tutakuwa na uh, ambayo tutaangazia swala la shule za serikali pamoja na shule za kibinafsi. Leo ni elimu kwa elimu kabisa huko mm. huko Tanzania, katika swali la leo, wale jamaa wanaitwa kikundi cha Panya Road, mpaka bunge limesema lazima tujadili hili swali sababu wanavuruga hili. Usalama maanake. Hmm, basi tutatizama uh, wasikilizaji wetu wamesema nini kuhusu vitendo vinavyofanywa na hao Panya Rod. Moja kwa moja tuangazie mradi mkubwa sana Afrika Mashariki ambao unahusu ujenzi, ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Uganda kuelekea Tanzania. Hili ni bomba ambalo Uganda inatarajia kwamba litasaidia zaidi katika kuingiza mapato wakati pale litakapoanza kuchimba mafuta, na imetafuta njia ya mkato na njia ambayo si ndefu zaidi ya kusafirisha mafuta haya yatoke Uganda yakwende Tanga, alafu ndio yakwende katika soko la kimataifa kwa ajili ya kusafishwa. Urefu wake ni kilomita elfu moja mia nne arobaini na tatu kama mm -hmm. sijakosea. Ni ujenzi, ni mrada ambao umekumbwa na utata wa muda mrefu. Wanaharakati ndani ya Uganda wanasema ujenzi wake utaharibu mazingira. mm -hmm. ujenzi wake unatoka katika sehemu ambayo inapita katika mbuga za kitaifa. mm -hmm. na kusema kwamba hata ufadhili wake pia unatiliwa doa, lakini la mno zaidi kwamba Uganda inastahili iajibishwe kuhusiana na historia yake ya ukandamizaji wa haki za kibinadamu. Ujenzi na haki za kibinadamu yameingiana ya sasa. mm -hmm. Jana bunge la Umoja wa Ulaya limefanya kikao na likapitisha kauli ya kutaka mradi wa ujenzi huo wa bomba la mafuta usitishwe. Usitishwe nilivyokwambia, uh -huh, umepang uh, umepangiwa kujengwa na kampuni ya Total. Kisa na maana ni kwamba wanaangazia masuala ya mazingira na masuala ya haki za kibinadamu Umoja wa Ulaya baada ya kuwasilishwa hoja na mashirika ya kibinadamu na mashirika mengine ya kutetea mazingira kwamba hapana, tuangazie kwanza athari ambazo zitaletwa na ujenzi wa bomba hili, kama kuna njia nyingine badala tuitumie, lakini sio mahala ambapo bomba hili limeratibiwa kupita. Sasa wabunge wa Umoja wa Ulaya vilevile vile, wanataka shughuli za uchimbaji wa mafuta, si ujenzi tu, shughuli za upimbaji mafuta katika vitalu mia moja thelathini na mbili katika mbuga ya wanyama ya Murchison Falls nayo isitishe kwa sababu wanasema itaathiri mazingira. Uganda imejibu, swala limejadiliwa bungeni, spika, naibu wa spika amekuwa na msimamo mkali, upinzani wamezungumza, lakini kwanza tuzungu, tusikie bunge lilisemaje. Bunge la Uganda pia kupitia makamu wa spika uh, Thomas Tayewa lilitoa msimamo wake wakisema ya kwamba wanapinga kabisa uh, hatua ya bunge la Umoja wa Ulaya wakisema msimamo wao ni wa kuingilia uh, mambo ya ndani ya Uganda na kwamba Uganda pamoja na Tanzania wana uwezo, wana nafasi nzuri ya kuendelea na mradi huu kwa ajili ya, ujen, ya kusafirisha mafuta na ye mwenyewe katika andiko ambayo alisoma kwenye bunge uh, tayewa alisema ya kwamba kama bunge la Uganda hawezi kukubali msimamo kama huo kuendelea, kwa sababu anadhani ni hatua ya, ya kujaribu kuingilia nchi ya Afrika ambayo inajaribu kusimama imara uh, kushughulikia hali yake ya uchumi kupitia hali ya mafuta. Huyo ni Kenneth Lukwago. Lukwago ni mhariri wa habari na mtayarishaji wa kipindi cha Spectrum cha kisiasa katika mojawapo ya redio maarufu ya Redio 1 jijini Kampala. Lakini upinzani nao unasema ndio Uh, Bunge la Ulaya lina hoja mbalo ambazo zinaeleweka. mm -hmm. Na hizi ni hoja ambazo tumekuwa tukizungumzia. Ndio, tunataka maendeleo, tunataka bomba la mafuta, lakini je, mazingira ambayo yanatuhusu sote nakwendaje? Na, na wapinzani sasa wanasema tuangazie kama diplomasia inaweza ikafanya kazi kuliko kujibizana kupitia kwa mabunge tu. mm -hmm. Lukwago anaeleza, kwa kweli kumekuwa hatua mbalimbali mbali kutoka vyama uh, visivyo vya serikali hapa wakiomba uh, makampuni benki ambayo ni za Ulaya na serikali za Ulaya wakitoe pesa ya kujenga huu mradi, wakidai kwamba watu ambayo wamegusiwa na hii mradi hawajapewa fidia na mara tu ardhi yao imepelekwa. Uh, wakidai pia wanyama wapori uh, ambao wako katika hifadhi uh, ya Queen Elizabeth pia watapata matatizo na hali ya mazingira itaharibiwa kwa sababu ya Uh, bomba hilo, na serikali imehimiza ya kwamba hii mradi ni ya faida kubwa sana katika uh, uchumi ya Uganda na Afrika Mashariki kwa ujumla, na kusema ya kwamba hatua zitapelekwa kuona ya kwamba uh, hali ya hewa inaendelea kuwa imara na wanyama wa pori hawapati tatizo lolote, na kwa hivyo serikali yake inasema tu itaendelea na mradi, hata vyama visio vya serikali na watu wengine wakiendelea kudai kwa ya kwamba mradi haupasi kuendelea. Unajua Patrick, huu ni, ni mradi ambao uli <laughs> kuanzishwa kwake ulianzishwa Machi mwaka elfu mbili kumi na sita tuko elfu mbili ishirini na mbili mbi. bado unakutana mm -hmm. na vikwazo na changamoto, na ni mradi ambao haungenufaisha tu Uganda na, na, na Tanzania lakini Afrika Mashariki nzima. Kulikuwepo minong'ono kwamba Uganda inafikiria ijenge sasa kinu chake cha kusafisha mafuta na huenda huu mradi ukajipata katika hali ya aste aste, kwa maana hata wafadhili nao walitangaza mwaka uliopita kushikilia kila kitu. Basi tutaendelea kufuatilia tuone ni nini kitatokea baadaye. Dogodogo tango nyoso dogo, mm -hmm. dogo, tango nyoso, tango nyoso. Inos mm? Hebu <laughs> imba, nimesikia ni kama unataka kuendelea kuongeza ubeti fulani hivi. uh, uh, utasikia zaidi, unajua tutakuwa na Inos mm -hmm. uh, na mwenzia ambao waliimba pamoja wimbo huu lakini moja kwa moja tuende eh, huko Tanzania kama nilivyodokeza, ni kwamba uh, baraza la mitihani NECTA limetangaza kufuta ada za mitihani kwa watahiniwa wa darasa la saba, kidato cha nne na sita, wa shule za serikali. Mamlaka hiyo imeeleza kuwa watakaotakiwa kulipa ada ni watahiniwa wa shule binafsi. Mwandishi wetu wa huko Dar es Salaam, Amri Ramadhani, amezungumza na baadhi ya wananchi hao. Tusikie wanavyozungumza. Katika jambo la kufurahisha sana kwa siku yetu sisi wa Tanzania ambao ni wazazi tunaosomesha watoto, hili jambo limekuwa ni jambo zuri sana kwa sababu wanafunzi wengi ambao wako katika shule za serikali, wengi wao wanatokana na wanyonge, na kwamba hii kwa kweli imetufurahisha sana. Kupitia hii serikali ya awamu ya sita, tumelipokea kwa furaha sana, nataraji kulipa mema kupitia hiyo, na itatuletea hamasa zaidi kuona kwamba tuko pamoja na serikali. Huyu ambaye amezungumza hapo anaitwa Mohamed Juma. Basi naye Saidati Mshena ni mkazi wa Kinyerezi, anasema licha ya serikali kufuta ada kwa shule zake, pia napaswa izitazame na shule binafsi, kwa kuwa si kila mzazi mwenye mtoto huko ana uwezo wa kifedha wange wapunguzia japo kidogo hizo gharama maanake, hata kama wanapeleka watoto private bado haijakuwa kwamba wao labda wana uwezo sana, wani watu wana vipato vya hali ya chini wanajiminya. Na hii inatokana na saa ingine pia changamoto zinaopatikana katika elimu. Unakuta mitaala ya elimu katika shule za msingi au shule za za, za, za, za, za serikali haziko sawa na private. Ukimchukua mtoto kalili na mtoto ambaye yuko private, kusema la ukweli hata kiwango cha elimu kinakuwa ni kikubwa zaidi, kwa watu wanajiminya sana sana sana ili at listi na yeye apate kumpeleka mtoto wake ili aweze kufaidika na hilo. Lakini naomba serikali pamoja na kwamba e, wametoa hiyo ofa, maanake na kama ni ofa hii kwa ajili ya wananchi wa shule za serikali, basi wawafanyie na nakula kwenye shule za private kidogo, nao kutakuwa wapata unafuu so, kwa sababu na wenyewe pia ni watanzania na wanahitaji wapate stahiki zao. Umesema kwamba amempeleka mtoto shule ya binafsi, analipa karo, lakini anataka serikali imlipie na hisia ni kwamba ukipeleka mtoto kwenye shule, katika shule binafsi ni kwamba una uwezo wa kumlipia uh, masomo. mm -hmm. Hapa nataka saidiwe kulipa ada za mtihani. Na wao waondolewe ada ya mitihani, ni sawa, ni haki yao basi. mm. Moja kwa moja tuende kwenye habari za dunia. Takriban safari elfu moja za ndege za kuingia na kutoka Ufaransa zilifutwa Ijumaa, wakati waongozaji wa ndege nchini humo walipoanza mgomo wakusab... na kusababisha kucheleweshwa kwa safari za ndege kote barani Ulaya. Mamlaka ya usafiri wa ndege ya Ufaransa, DGAC, imesema viwanja 16 vya ndege vinafanya kazi vikiwa na watumishi wachache kabisa kwenye vituo vya kuongoza ndege zinazopita kwenye anga za juu za Ufaransa, lakini viwanja kadhaa vya ndege vya majimbo vilifungwa na DGAC iliyoonya kuhusu kufutwa na ucheleweshaji mkubwa kote nchini. Makundi ya vyombo vya habari yanayotaka kununua washindani wao wadogo yatalazimika kuhakikisha kuwa mikataba yao inahakikisha mashindano ya vyombo vya habari na kulinda uhuru wa uhariri, kufuatana na rasimu ya kanuni zilizotangazwa na tume ya Ulaya Ijumaa. Sheria ya uhuru wa vyombo vya habari ni sehemu ya mkakati wa Umoja wa Ulaya wa kuzuia uingiliaji wa kisiasa katika vyombo vya habari na kuwapeleleza waandishi wa habari. Pia inahitaji matangazo ya biashara ya serikali kwa watoa wa huduma za vyombo vya habari kuwa wa, wawazi na bila ya ubaguzi. Benki tatu za Lebanon zimeshikiliwa na wenye amana waliotaka kuchukua pesa zao zilizozuiliwa katika mabenki hayo leo Ijumaa, na hivyo kuongeza wimbi la watu kuingia kwa nguvu ndani ya benki wiki hii kutokana na hasira kufuatia kuporomoka kwa mfumo wa fedha nchini humo. Mwanaume aliyekuwa na bunduki ambayo haikuwa ya kweli alikamatwa baada ya kushikilia benki ya Lebanon katika mji wa kusini wa Geil, chanzo cha usalama kimesema. Na kaburi la pamoja lenye miili zaidi ya 440 liligunduliwa huko Izium, kaskazini mashariki mwa Ukrain, ambapo vikosi vya Rusia viliondolewa siku chache zilizopita. Maafisa wa Ukrain walisema Alhamisi mapambano dhidi ya Ukrain yaliwasukuma wanajeshi wa Rusia kutoka eneo hilo mwishoni mwa wiki iliyopita. Warasia walikuwa wakikalia mji huo katika mkoa wa Kharkiv. akimpa penzi anapona, maanake penzi ni dawa. ametoka katika <laughs> ametoka katika brand ya nyimbo ambayo inakwenda napona hiyo, ambayo produsa wake ni jamaa anaitwa Kimambo. Ni mwanamuziki wa Bongo Flava, mimi namwita Malkia, sio wengi wanamwita Malkia wa Bongo Flava mm -hmm. anaimba na kuandika Nandi kibao hicho, pongezi kwake. Basi moja kwa moja tuangalie uh, jicho uh, na jicho letu leo linamulika matabaka ya elimu kati ya shule za serikali na shule binafsi. Jicho limeandaliwa na Rahab Fred. Karibu tuwe pamoja kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, na jicho limemulika suala la matabaka ya elimu yanayoonekana hapa nchini Tanzania kati ya shule za serikali na shule binafsi. Mimi naona kwamba inakuza elimu kuwepo kwa matabaka, kwa sababu ili elimu yetu iweze kuendelea, lazima kuwepo na matabaka tofauti tofauti ziwepo shule za serikali na ziwepo shule binafsi. Kwa sababu gani? Shule binafsi zinasaidia kuipa changamoto serikali kuboresha shule zake. Kama tunavyojua, unakuta shule za serikali nyingi, maabara ni mbovu, walimu wachache na kadhalika. Kwa hiyo, kutokana na zile shule binafsi zinavyofanya vizuri, serikali yetu inajitahidi na yenyewe kupeleka walimu wengi zaidi, kwa sababu wanaona kwamba shule zao zinakuwa zinarudi nyuma. Kwa mtazamo wangu, matabaka kuwepo hayakuzi elimu. Sawa, kwa upande mwingine wanasema serikali inaweza labda ikapata motisha, tuseme kwamba kupigana labda shule fulani zenyewe shule zake zifanye vizuri kama shule za, za binafsi. Lakini kwa upande mwingine hawa wanakuwa ni watu ambao wamebaki chini moja kwa moja, hao ni watu ambao wamebaki juu. Amna uwiana, kama kuna watu wa katikati, kuna watu wa chini, kuna watu wa juu, halafu hao wao unakuja kuwakutanisha vyuo vikuu wote, unategemea nini? Hawa watu ambao wameanza chekechea anasoma Kiingereza, anasoma vizuri, tunaamini hivyo kama wako vizuri mpaka chuo kikuu. Huyu kana shule ya kawaida, chekechea mpaka darasa la tatu, ajui kusema na kuandika, unampeleka hivyo hivyo sekondari, hivyo hivyo mpaka chuo kikuu, wote wenyewe darasa moja, alafu unategemea wataalamu wa aina moja mizani. Kama elimu inakuwa kwa kipengele hicho, labda cha kufanya kujaribu kuwa na levu moja au levu inayokaribiana, kwamba shule zote walau ziwe na elimu ambayo inashabihiana, kiwango ambacho kinaelekeana kuwa sawa, kuliko kuwa na gepo ambalo ni kubwa, wako kule mbali au wako nyuma. Serikali cha kufanya so kukimbilia kompiti na shule binafsi kwa kupanua matokeo ya watoto wao, kwa maana wenyewe wapate nafasi ya kuingia. Waweke mikakati iliyo bora, hii kukimbia kwa sababu tumefanikiwa kujenga vyumba. Sababu hiyo shule hiyo shule iwe na walimu, iwe na vitabu, iwe na nyenzo kwa wanafunzi. Hamna mahabara, hamna maktaba, hamna kitabu, hamna nini, shule wanafunzi 800, kuna mwalimu mmoja, walimu wawili, sio shule. Lakini kama shule imepanuliwa ikawa na wanafunzi wengi na vitu vilivyo bora, mwalimu anafundisha kama mwalimu, anapata mshahara mzuri anatishinyematirio nzuri ana, ana kila kitu kizuri. Hata kama wanafunzi watakuwa na sabini darasani, atafundisha yote kwa yote. Kinachotakiwa ni elimu bora kwa wote. Jicho halina la ziada linatia nanga. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. hmm. Shukrani Rahabu Fredi kwa makala hayo ambayo ametuandalia katika jicho letu. Uh, Kenes, uh, leo elimu imetawala. hmm. Matangazo ya Express tukizungumzia kuhusu elimu ni kwamba huko Rwanda serikali nayo hmm, imechukua hatua ya kufuta kuondoa ada ya shule katika shule za msingi Ongera. na shule za chekechea Ongera. na wazazi wamepokea kabisa vizuri hatua hii na wameshukuru hmm, serikali. Wazazi wanachotakiwa kufanya tu ni kuchangia kwa kutoa pesa katika kulisha watoto za mlo ili e, mtoto akika darasani ametulia, anafuatilia ametulia, na ni chini ya uh, pesa za Rwanda franka 975, ni chini ya franka elfu elfu moja za Rwanda. Ukizungumzia maswala ya elimu, kifupi tu, unajua Kenya kulikuwa na mtaala wa elimu miaka miwili iliyopita CBC. mm-hmm. wanasema sasa hapana, hiyo kitu chukueni <laughs> rudisha mahali ilitoka basi. <laughs> <laughs> Hatutaki kusikia wanasiasa, wazazi <laughs> na wana wanasema pana, Rais William Ruto, hii kitu yeah. Waliokuja naye waambie, waiondoe turudi mahali tulipo. Hilo tutaliangazia <laughs> pia katika matangazo yetu ya baadaye, labda wiki ijayo. Moja kwa moja tuende kwenye mambo ya muziki. Leo ikiwa ni Friday, wanasema furaha dei, wengine tunaungana naye Inos akishirikiana na huyu dj Jizo no, Sema nini Chris? Kinyume nalivyosema hapo huyo, mm. si Inos, uh, lab, uh, ni, uh, ni kijana anaitwa Christopher Muneza wa huko Rwanda, uh, anazungumzia mambo ya mapenzi tu uh, mm. na wimbo unaitwa hashtag mm -hmm. hashtag Malaki kama vile ana, ana msifu mpenzi wake, anakumbusha mambo ya zamani tangu angali shule na nini <laughs> umeshaona? Basi kwa hiyo e, anajaribu kumpumbaza akili eh? <laughs> Christopher Moneza, aya moja kwa moja, Kenneth. mm. mambo ya sport na burudani na kioko, sio haya, twende michezo ya shule za sekondari kutoka mataifa mbalimbali mbali, Afrika Mashariki imeanza rasmi katika viwanja mbalimbali mjini Arusha, ni mji ambao uliandaa makali iliyopita miaka mitatu iliyopita, kabla ya janga la COVID-19 kusababisha mchezo huyo hahirishwe miaka miwili, yaani hawakucheza mwaka 2020 na mwaka jana 2021. Makali iliyopita, Uganda ilichukua nafasi ya kwanza ikiwa na dhahabu 11 ikifuatwa na Kenya iliyokuwa na dhahabu 10. Katika makala ya mwaka 2019 Rwanda ilikuwa ya tatu na wenyeji Tanzania katika nafasi ya nne. Sasa Uganda, ambayo ni hodari sana katika mchezo wa kandanda, wakitoa mwaka baada ya mwaka, wanajaribu kutetea taji la jumla, lakini Kenya imeshinda mara nyingi zaidi tangu michezo hiyo ianze miaka 20 iliyopita. Kenya ina mataji 16. Kwa muktasari, michezo inayoshindaniwa ni kandanda, rugby, basketball, hockey, volleyball, handball, netball, uogeleaji tenis na riadha. Waandaaji wa michezo hiyo inayoshirikisha maelfu ya vijana wanasema Burundi na Sudani kusini hawajaonekana kuwasili. Rais wa chama cha michezo hiyo ya sekondari ya Afrika Mashariki, Justus Mugisha, ameambia waandishi wa habari kuwa michezo hii ni muhimu, pia ni njia moja ya kujenga utalii ya Afrika Mashariki. Mashabiki wa kandanda huko Tanzania kwenyewe wanasema wanasubiri kuona kandanda ya hali ya juu, ikiwa Uganda imetoa mataji mengi kupitia shule ya sekondari ya St. Mary's Kitende. Katika siku ya kwanza kabisa leo Ijumaa, ratiba inaonyesha kwamba shule ya sekondari ya Kiwira Coal Mines kutoka Tanzania imepangwa kupambana na Highway sekondari kutoka Kenya, na katika kandanda ya wasichana Kawempe Muslim kutoka Uganda imepangwa kucheza leo hii dhidi ya IP Mukarange kutoka Rwanda. Ushindani mwingine wa hali ya juu pia unatarajiwa katika mchezo wa kikapu ambako mabingwa Kaya Tiwi kutoka pwani ya Kenya wanacheza mechi yao ya kwanza dhidi ya Kibasilia kutoka Tanzania. Michezo hii inachukua zaidi ya wiki moja, mabingwa kubainika na baadhi ya wanafunzi kupata nafasi kusajiliwa na klabu kubwa au hata mchezo wa kulipwa, kwa mfano basketball huko nchini Marekani. Na sasa nikamilishe na burudani. Mwanamuziki wa Kenya maarufu Nameless anaongoza wasanii wenzake wa, wa muziki katika kumkumbuka mwanamuziki mwenzao aliyefariki miaka 19 iliyopita, Isa yani Isa Mmari, ambaye kifo chake kilitokana na ajali ya barabarani wakiwa pia katika ziara ya burudani. Nameless, amesema kumbukumbu kumbu ya kipekee wanaofanya mwaka huu ni kukusanya sahihi ambazo tayari wameziwasilisha kwa serikali huko na Nairobi wakitaka barabara moja itengwe na kupewa jina la Issa. Wamesema kijana huyu aliyefariki akiwa na miaka 21 alipiga hatua kubwa kubadilisha muziki wa kufoka na hata leo ni miongoni mwa wale wanaoenziwa zaidi, muziki yake ikiwa bado inatamba. Nemles tayari amewasilisha hoja hii ya barabara kutengwa kwa gavana mpya wa Nairobi, Johnson Sakaja, ili kufanikisha kumbukumbu hii ya kipekee kwa mwanamziki huyu marehemu Isa. Mapema mwaka huu Nemles ashirikiana na Habib na wanamziki wengine chipukizi kama vile Triremio kwa kumbukumbu zaidi na kutayarisha mziki wa pop ili kumwenzi Isa. Naona basi kwa sasa ni hayo katika spoti na burudani, ni warejeshi huko Washington DC. Asante sana Josphat Kioko kwa ripoti yako hiyo kuhusu michezo ya wanafunzi wa shule za sekondari huu inayofanyika huko Dar es Salaam, Tanzania. Kennes, kwenye yale mm, mambo ambayo yanazungumziwa kwenye mitandao ya kijamii, una nini upande wako? Uh, unajua wikendi hii uh, ndio tunarejea michezo baada ya wikendi iliyopita. Maswala yalikuwa si maswala tena, lakini amerejea jamaa ambaye katika soka anapendwa zaidi Jamaa ambalo ni gwiji simba la Manchester United. Nimeona jamaa ametabasamu kweli <laughs> nilikuwa nasubiri nisikia unasema nini, tangu msimu uanze amegonga bao la kwanza. uh -huh. anaitwa Cristiano Ronaldo, Cristiano Ronaldo. Na katika ile ligi ambayo hajacheza kwa muda mrefu Europa League mmemwangusha. Alikuwa amezoea kuweka magoli Champions League aweke rekodi yake, sasa hayupo, rekodi imesimama. Messi anamfukuza, anamsogea, amekwenda kula ameweka ka kabao ka kwanza anatamba sana, mpaka wamechora picha yake kwamba ameruka hadi mawinguni, na jinsi ambavyo huwa anaruka unajua yu... akiruka akishafunga bao anapanda juu, anaruka. Sasa wamemchora wakamweka juu anatamba Cristiano Ronaldo. Haya, na mimi upande wangu naona uh, kuna habari kuhusu jezi ya Michael Jordan ambaye ni mchezaji mashuhuri wa mpira wa vikapu wa Marekani. Jordan mechi ya kwanza kutoka fainali za NBA za 1998, jezi yake imeuzwa kwa mnada wa dola milioni kumi nukta moja. Jezi yake tu, jezi ambayo kaivaa, jezi ya kwanza aliyovaa katika fainali za NBA mwaka 1998 Dola milioni kumi nukta moja. Hii ni rekodi ya kumbukumbu za michezo yoyote inayovaliwa. Nyumba ya mnada ya Sotheby imetangaza. Mimi yangu nikitoa wanatupa kama haitumiki, kama kupiga dasta pale nyumbani, inatupwa tu. Kuna kuna kuna kuna hafla ambayo inaendelea Uganda ya ya watu kutabarazi tu kwenda mahali kunywa vinywaji, choma nyama, starehe tu, lakini imepewa neno ambalo kidogo limezua mjadala kote Afrika Mashariki kwa wanaofahamu Kiswahili na kwa sababu linajulikana lipo kote Afrika Mashariki, inaitwa Nyegenyege mwaka elfu mbili ishirini na mbili, na, na ni hafla ambayo hata imejadiliwa bungeni, serikali ikataka isifanyike kabisa mm. lakini hatimaye waandalizi walifanikiwa na inafanyika. Imevutia watu kutoka Afrika Mashariki, nayo inatamba zaidi kule, picha za watu zikionyeshwa namna wanavyosherekea, wanaokunywa pombe, wanaofanya nini. Hilo neno lenyewe, hilo ndio lilileta maneno <laughs> <laughs> lakini kwa wale ambao wanafanya utalii wanasema, pesa, pesa zinaingia, sababu nafikiri kuna watu to wanatoka nchi za magharibi kwenda ku Mm. Kuhu, kuhu, eh, wapo wengi nimeziona picha na video. Mm -hmm. Wapo wengi kwa walio wanaofahamu neno lenyewe lilivyotumika si hafla tofauti na hafla yoyote ile inayofanyika, lakini kutumia tu neno nyegenyege -nyege, bas. Basi kwa kumalizia labda na, yanayotanda mitandaoni ni kwamba Serena Williams mm -hmm. alitoa pongezi kwa nguli mwenzake wa tennis mm -hmm. Roger Federer ambaye alistaafu akimkaribisha kwenye klabu ya kustaafu eh. Kustaafu kunakuja na hela, sio ndio? Yeah. Eh? umekaa tu umestaafu, lakini mkwaje unaingia haya, eh? Uh, Kenneth, haraka haraka kwenye swali la leo. Tuliuliza, bunge la Tanzania limesimamisha shughuli zake kujadili ujambazi wa kikundi cha Panya Road. Je, polisi Tanzania imeshindwa kupambana na uhalifu? Wanasemaje? Yusufu Hamisi Sahani anasema yeye ni mkazi wa Kabondo, Kahama, Tanzania. Anasema kusema ukweli, serikali haijaamua kufuatilia wahalifu. Mfano wa serikali ya awamu ya tano ilikuwa bora kuliko awamu ya sita. Kuna nasema sentensi fupi hapo unaweza malizia nani anasema, uh, la mwisho. Huyu, Nairo, huyu Mandela kutoka Nairobi, Kenya anasema vijana wengi hawana kazi, maisha yenyewe magumu kwa ajili ya tozo. Nikushukuru msikilizaji, muda wako muhimu sana kuweza kusikiliza VOA Express kutoka Sauti ya Amerika Washington DC. Patrick Nduimana amekuwa dereva, nimekuwa naibu wa dereva rubani koni mm. naibu rubani. So, so upande mwingine, Saida Hamdun. Kwa hirini, alasiri njema na jioni njema mm -hmm.