The hits. The kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. barabara kabisa, msikilizaji. Karibu kwenye kipindi cha VOA Express. Tayari ni siku nyingine ya Jumatatu, msikilizaji. Hapa studio za Washington ni saa tatu na nusu za asubuhi, lakini ya kule Afrika ya Kati ni tisa na nusu, Afrika Mashariki ni kumi na nusu. Msikilizaji, ndani ya nyumba nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina naitwa Sunday Shomari na mimi naitwa Idi Ligongo. Ikiwa ni Jumatatu tulivu kabisa, ulimwengu ukiwa umeelekeza macho masikio na hisia katika ule msiba wa malkia Elizabeth wa Uingereza ambaye anazikwa hivi leo, msafara ukiwa unapita katika mitaa mbalimbali kuelekea katika sehemu ya maziko. Tunakukaribisha uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu. Bila shaka tukiangalia swala hilo la maziko vilevile, msikilizaji usisahau kwamba leo katika mada yetu ya barazani tunaangalia ni masala gani yatakayohusu wanawake na vijana ungependa kuona akiangaziwa kwenye mkutano wa sabini na saba wa Umoja wa Mataifa ambao unaanza kule mjini New York. Ili hapo kesho wengi watakuwa wanafuatia baraza kuu, basi yale ambayo wewe ungependa kuyasikia utatupigia simu hapa kwenye kwenye simu tuongee nasi hali kadhalika kwenye Facebook wengi mmejibu, tutasoma yale mlioyaandika. Lakini vilevile vile, kule nchini Kenya hali ya ukame idi inaendelea kuzinga eneo zima la kaskazini ya mashariki. Ni swala ambalo pia limetangazwa kwamba naweza kwa tishio katika eneo zima la Afrika kama hatua thabiti hazitachukuliwa, lakini waathirika wakubwa ni wanawake na watoto. Hali iko vipi? Tutamulika huko pia. Idi Ligongo, naam. Basi tunakuambia eh, uwe nasi vile vilevile tutagusia Eh, klabu bingwa barani ya Afrika ambapo timu zimeshajulikana nani anamvaa nani, tarehe ishayjulikana. Eh, tusubiri kuangalia yale ambayo tunayaona na mchanganuo mzima, hiyo Oktoba saba. Basi tuanze moja kwa moja kuelekea nchini Kenya. Sande Shomari, bila shaka huko kaskazini mwa Kenya, kama alivyosema hali ni mbaya ya ukame, ambao kutokana na hilo, Idi Ligongo, hali inaelekea kuathiri sana kina mama na watoto kwa maana hiyo basi tunaye mchambuzi wa masuala ya kisiasa, hali kadhalika mwanaharakati Joy Mdivo. Joy, hebu tueleze hali ilivyo huko eh, kaskazini mashariki mwa Kenya. Inakuwaje kwamba waathirika wakubwa wa hali hii wanakuwa ni wanawake na watoto? Kaskazini mwa Kenya, tunajua kwamba huko tayari ni mahali ambapo ni kame, ni eneo kame, na kwa hivyo sasa wakati huu ambapo kuna kiangazi, wanaathirika zaidi. Unapata kwamba watu wengi upande huo rasilimali zao kubwa ni katika mifugo, na mifugo ndo imeendelea kuathirika na kufa, na watu wengi wanajipata wako katika hali fukara, kutoka mahali ambapo walikuwa wanaenda kuuutu mapata. Wanawake na watoto wanaathirika sana, kwa sababu licha ya kuwa na ukami ni eneo ambalo limetelekezwa katika maendeleo. Kwa hivyo hmm, unapata hata vitu ambavyo ni vitu rahisi kama, kama tuko Nairobi utaenda zako, utatafuta kitu, utawalisha wako. Huku hata kama una hela zako, hakuna mahali pa kwenda kutafuta chakula kujistiri. Kwa hivyo unapata watoto wengi wanaopatia wan, wan, mle na wa, wa, kina mama pia wale ambao ni wajawazito, unapata pia lishe bora kwao inakuwa ni isita <tipa> kubwa Je, yeah, ungependa kuona sasa serikali na mashirika ya kiraia yanafanya nini kupambana na hali hii? ganzi na la serikali, ni jukumu la serikali, serikali ya kaunti na serikali ya national kuangalia ni jinsi gani watawafikia watu. Kwa mfano mara ya kwanza kuwa na ukame katika nchi yetu, na tumeona kwamba kila mara watu wakijaribu kuingilia kati wanakuja na hatua ambazo ni za muda mfupi kwa hivyo tunaleta malori na maji au chakula cha msaada, lakini kutafuta suluhisho la kudumu ni kitu ambacho hali kwa kwa kuhu, ya kuwepo. Kwa hivyo kwangu, hui unaona, kama serikali ya kitaifa, jambo lazima nifanye ni kutafuta mbinu ambazo ni lakini, shirika za kudumu lakini ushirika za kijamii. Tumeona wamekuwa kija na msaada wa msiba, wengine wanapeleka maji kila wiki, wengine wanapeleka chakula wala watoto ambao na, wa na Red Cross wakiungana, naona kwamba uko na mradi wa kuwapatia watoto hizi say, za protini ambazo zinaongeza watoto wa afya, jaribu kuangalau wasirikia <laughs> namba basi, hivyo ndivyo hali ilivyo ligongo. Uh, Joe Mdivo anasema angependa kuona yakifanyika zaidi kusaidia eneo hilo zima, uh, la huko kaskazini mashariki mwa Kenya. Lakini kama alivyosema Idi, wataalam wa hali ya hewa, halikadhalika wengi wakizungumza wachambuzi, kwamba kama hali itachukuliwa kufuatilia mabadiliko na uzalishaji wa chakula, basi eneo zima la Afrika linaweza kuwa kwenye shida ya njaa, sio tu eneo moja, lakini maeneo mengi zaidi. Kwa hiyo kazi inahitajika kufanyika. Basi msikilizaji, tunasonga mbele katika matangazo ya VOA Express na moja kwa moja tunaelekea eh, kule nchini Uingereza ambapo hivi sasa maziko ama mazishi eh, shughuli inaendelea na mwili wa malkia Elizabeth wa pili uko njiani kuelekea Windsor kwa ajili ya maziko ambayo yamehudhuriwa na mamia ya viongozi kutoka ulimwenguni kote, hali kadhalika wananchi wa Uingereza siku ya leo, ambapo shughuli karibu, karibu zote zimesimama kabisa. Kwenye laini ya simu tunaye Mariam Saif ambaye ni mkazi wa Uingereza. Mariam, hebu tupashe kwanza, tupe hali halisi jinsi ilivyo hapo e, nchini Uingereza wakati ambapo shughuli ya mazishi inaendelea na ufalme ukiwa unakwenda kufanya maziko ya Malkia Elizabeth wa Pili, nini kipo? um, kwa kweli hali ni shwari. um, kwanza hali ya hewa imetulia, kwa sababu kama leo tuna kama digri kumi na saba tu, sio baridi sana wala sio jua sana. um, hali ya hewa ni shwari kabisa, kwa hiyo wote waliokwenda kushuhudia mazishi ya kwimi kusema ukweli, wako katika hali nzuri, na seremoni tuseme, imekwenda vizuri, kwa sababu kila kitu kimeenda vile kilivyopangwa. Um, kusema ukweli inasikitisha, lakini watu wengi wame, wameweza kushiriki mazishi ukamilifu, kuliko kungekuwa na mvua labda au baridi sana. Kwa hiyo kusema ukweli imependeza, seremoni imekwenda vizuri. Um, na kila kitu kimekwenda vizuri sana ijapokuwa msiba huu um, tuseme simanzi imetawala e, kwa sababu yani, tuseme mji mzima kama vile umepigwa na butwa no, umetulia huko kimya, yani unahisi kweli ni kuna msiba wa head of state. Sasa tupe, tupe picha kamili, maanake tunaangalia kwenye televisheni, tunaona kuna watu ambao wamejipanga barabarani Uh, utaratibu umekuwa uko vipi kwa watu kujitokeza kujipanga barabarani? Kulikuwa kuna sehemu maalum za ukaguzi au ni wewe tu unatoka nyumbani kwako unaamua eneo fulani la barabara unakwenda kusimama? Maana tumeona wakati ule wa kutoa heshima watu walipanga mstari kwa saa nyingi sana mpaka kufikia lilipo jeneza. Eh, hii hali ama mazingira haya kwa siku ya leo yakoje hasa? Program inakuwa imetolewa tangu bibi alivyofariki, walitoa program kama yataanzia wapi, yatapitia wapi na yataishia wapi. Kwa hiyo ni wewe unatoka tu nyumbani una, una, unategemea huko karibu na wapi au wapi ungependa kwenda kutoa heshima zako za mwisho, na pale ndipo utakaposimama. Lakini hakuna ukaguzi, isipokuwa ulinzi ni mkali, ulinzi ni wa hali ya juu, lakini hukaguliwi na kwa kile ambacho sasa unaweza kutueleza mazingira yenyewe hivi sasa. Uh, maanake kama vile nyisi tulivyosikia kwa sisi ambao tuko nje eh, ya jiji la London, tunaona kama vile eh, London imesimamishwa kabisa. Je, siku kama ya leo watu mmeweza kwenda makazini na kufanya shughuli kama kawaida eh, ama watu kama wanataka kwenda kupata mahitaji yoyote kwenye maduka, migahawa Kiujumla, hali hii iko vipi hapo? Kiukweli kiukweli, hali ya nchi imesimama kwa siku ya leo, completely imesimama. Maduka makubwa yote kama vile Tesco, Sainsbury's, um, Asda's, yale makubwa kama ni shopping, malls and all that, maduka yote yamefungwa. Maduka ambayo yako wazi ni hizi corner shop, hizi viduka vya mitaani mitaani na sio vingi, ni vimoja vimoja ambavyo viko wazi. Na kuhusu makazi kabisa, kazi zimesimama. Um, wanaofanya makazi ni wale watu wa, wa emergency, labda mahospitali, labda care homes, labda polisi e, zile wanaita key workers. Wale ndo wengi wanaokwenda makazini, lakini in general, kusema ukweli, London imesimama au Uingereza imesimama kwa sababu leo wameiweka ni kama bank holiday. Kwa hiyo kila mtu alitakiwa labda kwa upande mwingine akae nyumbani, labda au akahudhurie mazishi ya Queen, labda ingekuwa ni hivyo, lakini kusema ukweli nchi imesimama. Asante uh, sana Mariam eh, tukushukuru mm. sana Mariam Saifa kutoka hapo London kuweza kuzungumza nasi wakati shughuli ya eh, mazishi ikikamilishwa huko uh, Windsor. Asante sana kushirikiana nasi hapa Sauti Amerika. Basi unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Pia unaweza kutupata kwa mtandao wetu wa VOA Swahili.com, hali kadhalika radio washirika moja kwa moja. Basi tuelekee kwenye habari za dunia. Jeneza la malkia Elizabeth limepita kwa mara ya mwisho kwenye kasri ya Buckingham ambapo alikuwa anaishi na kufanya kazi alipokuwa na kiongozi kwa miaka 70. Jeneza yake iliongozwa na gwaride, huku familia yake akiwa nyuma yake kuelekea mahali atakapozikwa, baada ya kufanyika ibada ya kitaifa ya mazishi kwenye kanisa la kihistoria la Westminster Abbey mjini London. Ibada hiyo ilihudhuriwa na mamlaka ya wakuu, mamia ya wakuu wa nchi akiwemo rais wa Marekani Joe Biden pamoja na mke wake Jill Biden na waheshimiwa kutoka kote karibu nchi zote za dunia, huku mamilioni ya watu kote duniani wakifuatilia kupitia televisheni na mitandao ya kijamii. Kampuni inayosimamia nishati ya nyuklia ya Ukraine imesema Jumatatu kwamba kombora lililofyatuliwa na Rusia lilishambulia karibu na kinu cha nyuklia kusini mwa Ukraine. Energoatom imesema katika taarifa yake kwamba kombora hilo lilitua mita mia tatu kutoka mtambo wa nyuklia, lakini halikuharibu mitambo yake. Shambulizi hilo liliharibu majengo karibu na eneo la kinu cha nyuklia Taliban siku ya Jumatatu yamemwachia huru Mark Freris uh, mateka pekee wa Marekani aliyesalia nchini Afghanistan kwa kubadilishana na mbabe wa dawa za kulevya Taliban Bashir Nurzai ambaye alikuwa akitumikia kifungo cha maisha jela nchini Marekani. Waziri wa nje wa Taliban Amir Khan Motaki amewaambia waandishi wa habari mjini Kabul kwamba kubadilishana wafungwa kati ya serikali yake na ujumbe wa Marekani kulifanyika katika uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Afghanistan. Mhandisi wa Marekani mwenye umri wa miaka karibu ya 60 na mkongwe wa jeshi la wanamaji aitekwa nyara mjini Kabul mapema mwaka 2020. Manuari ya Marekani inayobeba ndege za mashambulizi itawasili Korea Kusini wiki hii kulingana na jeshi la Marekani, ishara muhimu ya kuonyesha mshikamano huku kukiwa na wasiwasi kwamba Korea Kaskazini hivi karibuni itafanya jaribio la nyuklia. Kundi la mashambulizi ya meli za kivita la USS Ronald Reagan litawasili mji wa bandari wa kusini mwa Korea kusini wa Busan, vikosi vya majini vya Marekani na Korea vimesema katika taarifa zao. Idimi naweza nkaimba vilevile, usifanye mchezo bwana. Hao wanaitwa Square, vijana machachari kweli kweli, hao Pite na Paul ambao walikuwa hapa mjini Septemba 11 wakifanya vitu vyao hapo mjini Washington DC Yani kama wewe ndo unaenda kuimba, tutarusha makopo, vyupa, biti na kila kitu, turudishia hela yetu. Huyo ni Peter na Paul Okoye maarufu kabisa kama P-Square. Hawa wana ndugu mapacha, hawa walikuwa wametengana e, e, kimuziki kwa ki e, muda kidogo, sasa hivi wameridia. Hey, ndio wakaamua kupiga tua la pamoja ambao hey, liliangusha mziki wa kutisha kabisa, wakisema jamani, tumerudi haya. <laughs> <laughs> Basi tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express na moja kwa moja tunaelekea katika Swala la barazani, mm -hmm. e, ambapo tuliangalizia kuona kwamba ukeketaji na ndoa naam e. katika suala hili tumeuliza kwa sababu mm -hmm. uh, ule mkutano idi wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa ndio unaanza New York hapo kesho, mm -hmm. kwao tukauliza wasikilizaji wetu atueleze ni maswala gani ambayo yawahusu wanawake na vijana ambayo wangependa kuona yakiangaziwa kwenye mkutano huu wa 77 wa Umoja Mataifa unaofanyika mjini New York sasa wengi wamejibu sana, hasa kuhusia mambo kama hayo wakeketaji na kadhalika, wanataka kuyasikia. Lakini bila kupoteza wakati, tunaye mchezaji wa laini ya simu, pengine tumpe nafasi. Tutambulishe jina lako mahali ulipo, na utueleze we ungependa kusikia maswala gani kwenye mkutano huu wa sabini na saba wa umoja wa mataifa mjini New York, hasa kwa upande wa wanawake na vijana. Karibu. Okay, naitwa Selemani Kambi kutoka Itigi, Manyoni, Singida. Uh, katika mkutano huo wa wanawake na vijana ningependelea jambo moja, ni mambo mawili ya ya ya yapewe kipaumbele katika hilo. Jambo la kwanza katika wanawake, ningetamani sana wajitathmini. Unajua katika mitandao ya kijamii sasa hivi, hata mazingira wanayoishi wanawake, kipaumbele chao cha kwanza, wana, wana, wanaangalia uzuri wao, si nitakuwa nimeeleweka sawa sawa, sawa. Yaani wanakuwa hawaangalii sana E, maslahi ya nchi, maslahi ya jamii, maslahi ya yeye mwenyewe mmoja mmoja. Hilo la kwanza, kwanza wajiheshimu. Jambo la pili, kwa vijana ningependelea sana wajitume, wajitume kufanya kazi, wajitume kwenye kwenye kufikiria nini cha kufanya baadaye bada, bada yao, kwa, kwa sababu sisi wakati tunakuwa miaka ya tisini na kitu tulifundishwa kufanya kazi, jambo la kwanza ni kazi mambo mengine ya ujana yanakuja baadaye, lakini kwanza ni kazi. Haya, mimi ndio nilikuwa nataka niangalie sana kwa kwa kwa vijana na kina, na, kina mama. Hayo ndio sawa kabisa, hayo ndio nataka kuyasikia kwenye mkutano unaokuja huko New York sabini na saba mkutano hapo kesho ndio unaanza. Asante sana msikilizaji kwa maoni yako. Na, na. Nikutakie shughuli njema pale ulipo, lakini vile vile tunao wasikilizaji wengine wengi ambao wametuma maoni yao kwenye mtandao wa Facebook. Haya basi, nikianza naye Magere Nyakundi Alfaksad, yeye anasema angependa kusikia swala la ukeketaji na ndoa za mapema hususani miongoni mwa jamii ya Wasomali kule nchini Kenya, lakini pia anasema nchini Kenya wanahitaji kufuatia swala la uhamiaji. Sasa hilo nalo alifuata vipi, lakini anataka asikie mkutano huo ukimulika swala hilo. Twaha Hemedi Masendela anasema ajira tu ndiyo msingi wa maendeleo ili kujenga maisha ya ajayo. Hiyo ndio e, eh, swala lake ambalo naliona ni la msingi zaidi eh, katika e, eh, huo mkutano. Hamisi Mangato Nyonyo Mnyeusi huyu, eh, anasema yii ni balozi wa Wagogo kule Dodoma. Haya balozi, unasemaje? Anasema mi ningependa kuona uhalisia katika mkutano kuu wa sabini na saba Umoja Mataifa. Vyema waangalie eh, kuinua wanawake na kuinua vijana hasa kiuchumi. Ndio yeye angependa kuona swala hilo hili nam huyu hapa si mwingine ni Sosten BM. Anasema kwamba kuhamasishwa kwa vijana kuacha mihadarati, kutopata ajira na kuwapa akina mama eh, kipaumbele, kwani eh, hali ambayo inavyoendelea inaweza kuwezesha kupunguza uchafu katika mitandao uh, kwa vijana. Josefu Jila anasema yeye akiwa Mwanza, Tanzania, kama yule mwingine alivyozungumza, ni ajira tu swala. so, yeye anasema kubwa kwake ni ajira, hamna mm kingine -hmm. Basi hili kama tusemavyo Express, bila muziki hujasukuma gurudumu hili la Express, na moja kwa moja naona tayari hapa tuna kibao hili, kibao hichi cha huyu mtaala ambaye unampenda sana wee, Mario akishirikiana na Jovial. Napenda anavyoimba ila jina lake mm, ndo kidogo matatizo, kwa sababu Mario pale Tanzania Mwanaume ukiitwa Mario mm. Sio jambo zuri. Sasa hii itabidi tuifuatilie, uifuatili na kuaje? Jamani, haya basi, Mario anakuja na nani, anakuambia eh, mia mor akiwa na Jovia. Mambo hayo, msikilizaji, mm. Pata vitu hivyo, ni gege ni gege Huyo Idi ni mtoto wa Temeke. Kama ulivyosema jina lake litakupa shida kidogo, lakini basi, jina lake kamili ni Omari Ali Mwanga. Huyu kijana aliyezaliwa Temeke, Dar es Salama, na kibao chake hicho ukisikia <laughs> <laughs> yeah, tu ile jina yeah. <laughs> Kwa sisi kwa sisi tulosoma pale Dar es Salama, Tanzania, ukisikia tu ile jina yeah. <laughs> Omari ali. Omari, Omari Ali Mwanga. E, Mwanga Mwanga. E, e, e. Unajua kabisa huyo da. Au <laughs> wenyewe kweli kweli yao. Au ndo wenye mji wao wa Dar es Salaam. Au ndo wenye mji eh. Au ndo wenye mji yao. Basi yuko hapa na Jovial msikilizaji, na kitu hicho mia moja ambacho nasikia hidi chikitu kwenye Instagram kinatamba, jamaa mmoja Kenya anatengeneza hela akifanya na wimbo huu. Inakuaje wajamaa? yeah, ndo, ndo, ndo, ndo mambo hayo. Watu wanatumia fursa mm. yeah, wimbo mzuri, anatumia fursa, mambo yanakwenda mbele. Anaenda kwenye birthday ya mtu, anamtokea kama surprise, anamwimbia, lakini wimbo wake ni miamuri mm. Anamkabidhi maua, anapewa hela mm -hmm. ah, watu wanajua kubuni ajira lakini mm. ujanja kujitengenezea mambo, ndio hiyo inaitwa fursa yeah, fursa. eh, msikilizaji, tumia fursa uweze kujipatia kipando chako pale ulipo, basi mambo haya mzi anakujia kutoka hapa VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC nam moja kwa moja. Sasa tukimbilie katika michezo mm -hmm. klabu bingwa barani Afrika mm -hmm. Sande Simba Shomari, kama utakumbuka eh, ni kwamba kinachoendelea kwa hivi sasa Eh, ni mzunguko wa pili wa zile mechi za mtoano kabla ya kwenda kwenye hatua ya makundi ya klabu bingwa eh, barani Afrika mwishoni mwa juma. E, timu mbalimbali zimekupigana uso kwa uso e, lakini hmm, mtanange ambao ulikuwa ni mkali kwelikweli ni Al Ahli na Saint George ya kule Ethiopia. <coughs> hmm. E, unaambiwa pale ilikuwa pata shika, nguo kuchanika, umepigwa mpira mwingi sana. hmm. Na hao wote sasa wakati wanakipiga hivyo walikuwa wanagombea kwenda kukutana na mtu anaitwa Yanga Afrika ambaye amempiga Zalani <coughs> tisa ya Sudani Kusini. Ya Sudani Kusini. Tisa bila, tisa bila. E, na mchezaji wake Fisto Mayele akifunga hattrick katika michezo yote miwili na akiandika historia mm. Eh, moja kati ya hattrick za muda mfupi kutokea katika klabu bingwa barani Afrika, Afrika. Eh, kwa hiyo ndio michezo ambayo inaendelea sasa, tukiangazia hapa michezo mbalimbali ambayo mbali mbali itapigwa hiyo Oktoba saba, hatua ya kwanza, tunaona kuna michezo mbalimbali mbali. Kwa mfano tukiangalia hapa E, TP Mazembe watakutana na Vipers ya Uganda. mm -hmm. E, ni mtanange mzuri kabisa huo. E, lakini vilevile ASEC Mimosas e, watakipiga na Horoya. E, El Merreikh watakipiga na Al Ahli Tripoli. Unajua, Al Ahli zipo nyingi, zipo nyingi, nyingi eh, kuna wale tunawafahamu wa Kongo wa Misri eh, sasa hawa ni wengine eh, hawa ni wengine wa Tripoli, hawa wa Tripoli Libya, naam. Alafu kuna Volcano Club wanakutana uso kwa uso na Mamelodi Sundowns wale wa Afrika kusini, kusini. Eh, kuna michezo mingine miwili mitatu ambayo bado haijajulikana, lakini eh Nigelec watakipiga na Raja Casablanca. Montaser watakipigia na Al Ahli, ambayo wewe sasa una hii unaifahamu Al Ahli ya Misri, ambao hutaki kukutana nao katika wa, hatua kama hizi, nao moto mbaya eh. Unajua, kuna timu nyingine ukikutana nazo unajua hii hii ni adhabu ya kifo sasa, hatari. Kuna Asco watakutana na JS e, kabilie hii inakuachia wewe uhitaji hii bwana, hii timu ya kutoka kule Cape Verde ambayo itakipiga na timu ya Simba. E, kule Simba na kutana sio Cape Verde ya Cape Verde. Timu ya Angola ya Angola eh, ya e, Angola nimeona nimeona Kireno hapa <laughs> ukafiki Cape Verde nasema eh, Cape Verde vipi hii timu ya jeshi baba no no no, no. eh Club de Sportivo, mm -hmm. Premiere mm -hmm. de Agosto mm -hmm. hao ndio wazee wa kazi wanakutana na Simba kutoka Angola hao wazee wa masi. Ha, wajama wa Agosto unaambiwa, hmm. wanahistoria wana, wana waidi hmm. wanaitwa wekundu na weusi wa kule Angola, basi wanaenda kukutana na wekundu wa Msimbazi <laughs> <laughs> na kama unakumbuka hidi kuna kahistoria kidogo hapa hii hmm. timu ya Angola iliwahi kucheza na timu nyingine ya Tanzania na Mungo FC kama unakumbuka, ndio katika michuano hii hii, na timu hii ya Angola ikatolewa na wale vijana wa Namungo kule Namungo na na walivyoenda kule Angola, ilikuwa shughuli kweli kweli, maana wa jamaa ni watu wa jeshi. Halafu vilevile wanaitwa jina la utani Os Oglarioso, yaani watukufu, Os Rubro e Negrosa hmm. yaani wekundu na weusi, ndio nakwambia. na mwanzo Yanga Africa wanakipiga na Al Hilal. Maga ya kuna Al Ahli na kuna Al Hilal ya Sudan. Nayo hiyo nao ni moto kweli kweli hawa jamaa kwa na wajamaa kama unawakumbuka, wamekuwa wakipambana sana na timu za Tanzania na kuleta ushindani mkubwa. Cheza mara ya mwisho na Simba Sports Club wakaifunga Simba goli moja kule Sudan. Naam, basi tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express, na moja kwa moja tuelekee kuangazia yale ya ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali ya kijamii. Sunday Shomari, yanayovuma na kujiri kwenye mitandao ya kijamii. Idi Ligongo, mwishoni mwa Mjuma, unamjua Triple G. Triple G alikuwa anapigana na Canelo. Canelo. Eh, boxing ngumi kwa ngumi, mpambano ulikuwaulikua ni mkali kweli kwa sababu alikuwa wanapigana trilogy, yani pambano la tatu. mm -hmm. Baada ya mawili, mm -hmm. la kwanza draw, la pili akashinda Canelo, la tatu za kukataa kujua nani mbabe. Canelo akathibitisha kwamba bado ni mbabe maana Tripo G kaka saizi anagonga miaka arobaini. mm -hmm. Kanelo ana miaka thelathini na mbili. mm -hmm. lakini Tripo G alivyoingia aliingia kwa spidi ndogo, mm -hmm. ambayo wengi wakashangaa imekuwaje. Lakini mwisho, kwanzia raundi ya tisa mpaka ya kumi na mbili aliwasha moto kwelikweli. Kumbe alikuwa na ngoja kupiga raundi za mwisho, lakini akajikuta pointi alizokuwa nazo zilikuwa chache. Kwa hiyo Kanelo amebaki kwa mtambo mkubwa akitamba duniani kwama moja wa ya bora kabisa duniani mpaka sasa na ilo pambano wengi wa mtandao wa kijamii limewavutia mno kusema kwamba kanelo kweli eh, ni moto wa kuotia mbali katika magondia kwa sasa. Kule Tanzania linalotamba zaidi, zaidi ni kuhusiana na kundi la uhalifu ili. kule limekuwa likiingia kwenye majumba ya watu na kushambulia. Sasa juma lililopita lilifanya mauaji ya mwanafunzi ambaye alikuwa iko katika ile shule ya kitivo cha uandishi wa habari na mawasiliano ya umma ya chuo kikuu cha Dar es Salaam. Kwa hiyo hivi sasa wanaelezwa kwamba panyarodi shughuli wanayo na baada hasa ya polisi kutangaza wameua sita kati yao mm -hmm. nao mjalele, basi, hiyo nao limeweta mjadala ya kweli kweli kwenye Tanzania. Naam, basi, msikilizaji miamoro, hiyo tunakuacha nayo tena, si surprise lakini, tukuacha ufurahie eh, kibao hicho tukamlisha matangazo haya, upande wa pili. Aida Isa msimamizi wa matangazo haya ni aitwa Abdul Shakur Abud, langu jina Sunday Shomari na kwambia kwa heri kwa sasa, tukutane ya badani. Ilikuwa na mwenzangu Idi Ligongo, ungana nasi baadaye.