Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Karibu kwenye matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumanne Septemba 27 mwaka 2022. Nalo jina langu Harrison Kamau, na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu, zikiwemo Sunrise Arusha, Kiss FM Mwanza, Nuru FM Iringa, RTR Radio kule Beni DRC, Mitume Redio Kitale, Kenya na Sayari Radio Eldoret huko huko Kenya, bila kusahau UBC Uganda, na vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kwenye habari zetu hivi leo, rais wa Kenya William Ruto hivi karibuni anatarajiwa kubuni jopo kazi la kutathmini marekebisho kwenye mtaala mpya wa elimu wa CBC kwa ushirikiano na washikadau wa elimu. Je, wataalam wanasema ni nini cha kutarajia? la kubwa ambalo hasa limetakiwa wewe ni wazazi wenyewe, kwa hivyo harama ambayo wanalalamikia ndiyo kubwa katika jopo kazi ambalo itaweza kuangalia namna ambavyo serikali itaweza kuchukua kuchukua gharama hii ambayo imewekwa kwa wazazi, ili iweze kuandaa bajeti ambayo serikali itaweza kuchukua namna ilivyo katika eh, shule za upili, na kwamba gharama hiyo wazazi katika habari nyingine, wakazi wa Kivu Kusini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waanza mgomo wa ubaridi hivi leo wakilalamikia kuchukuliwa kwa mji wa Bunagana na waasi wa M23. Ni yapi baadhi ya mambo wanayoyataka? hatunzi tika parti moya ya, ya nchi igaulike juu, hiyo mambo ambayo inapitikana Bunagana kesho inaweza pitikana pia hapa kwetu Bukavu na Goma. Ni vidokezo tu vya habari na taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu BMJ Mrili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres Jumatatu ameelezea kusikitishwa kwake na vifo vya wa watu kumi na watano wakiwemo watoto kumi na mmoja katika shule moja mjini Ezvek nchini Rusia kufuatia shambulio lililotekelezwa na mtu aliyejihami kwa bunduki ambaye pia alijiua katika eneo la tukio. Mamlaka ya uchunguzi ya Rusia ilimtambua mtu huyo kama Antoyomo Kazastef mwenye umri wa miaka thelathini na nne. Inaarifiwa kwamba mtu huyo hapo zamani alisomea katika shule hiyo. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusu nia iliyompelekea mshukiwa na kutekeleza shambulizi hilo. Mamlaka hiyo imesema kati ya watu ishirini na wanne waliojeruhiwa, ishirini na wawili ni watoto. Gavana wa jimbo la Udmtia Alexander Brachalov amesema mshambuliaji huyo alikuwa amesajiliwa kama mgonjwa katika kituo cha wagonjwa wa akili. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov ameliita shambulizi hilo kuwa kitendo cha kigaidi na kuongeza kwamba rais Vladimir Putin ametoa maagizo muhimu kwa mamlaka husika. Rais wa Kenya William Ruto jana aliahidi kwamba atamaliza kile alichokiita mzunguko wa mara kwa mara wa Wakenya kupoteza maisha na riziki yao kutokana na ukame. Akizungumza katika ikulu ya Nairobi, Ruto aliorodhesha hatua kadhaa ambazo alisema serikali yake itachukua ili kuhakikisha kwamba hakuna Mkenya atakayekufa njaa, huku akipeperusha bendera ya kuyaaga malori 50 yaliokuwa yaliyokuwa yamebeba vyakula vya aina mbalimbali ili kuvipeleka katika maeneo yaliyokumbwa na ukame. Ruto alisema hali ya sasa imechangiwa na ukosefu wa mvua za kutosha nchini kwa miaka minne iliyopita. Alisema serikali iko tayari kujiandaa vyema wakati nchi ikikabiliwa na athari za mabadiliko ya hali ya hewa na itakuja kupata suluhu la muda mrefu. Alisema takriban wakenya milioni 3.5 wameathiriwa pakubwa na ukame unaoendelea ambao umekumba kaunti 23. Ni matumaini yangu kwamba hii itakuwa ni miongoni mwa mara za mwisho tunafanya sherehe za aina hii ambapo wakenya wanakabiliwa na njaa na hatuna budi kufanya hivyo, alisema rais Ruto. Na mfumo wa kitaifa wa kusambaza umeme nchini Nigeria umepata itilafu Jumatatu na kuacha karibu taifa lote bila huduma hiyo muhimu, kulingana na ripoti kutoka makampuni yaliyopewa kandarasi ya kusambaza umeme. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, huduma za umeme nchini humo zimekatika takriban mara nne mwaka huu, wakati mamlaka husika zikilaumu hitilafu za kiufundi. Mwezi uliopita, wafanyakazi kutoka kwenye kampuni ya kitaifa ya kuzalisha umeme ya Transmission Company of Nigeria, TCN, walifanya mgomo na kusababisha huduma hiyo kukatizwa kwa muda kote nchini. Makampuni ya kusambaza umeme nchini humo maarufu kama DISCOS yamesema kwamba umeme ulipotea Jumatatu mchana na kwamba yalikuwa yanashirikiana na TCN ili kurejesha huduma hiyo bila kutoa maelezo zaidi ya kilichosababisha tatizo hilo. Mfumo wa umeme wa Nigeria una uwezo wa kuzalisha megawati 125 za umeme, lakini kwa kawaida huzalisha takriban robo ya kiwango hicho, suala linalopelekea wakazi wengi pamoja na biashara kutegemea jenereta zinazotumia dizeli, ambazo gharama yake imepanda kwa asilimia kubwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Mfumo dhaifu wa umeme uliopitwa na nyakati ni mojawapo ya sababu inayotajwa na wafanyabiashara kama inayodumaza uwekezaji kwenye taifa hilo lenye idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau alitangaza Jumaatatu kwamba serikali yake itawawekea vikwazo berzani ya watu nchini Iran, ikiwa ni pamoja na maafisa wa polisi wanaoitwa maafisa wa maadili, wakati vikosi vya usalama nchini Iran vikiendelea kukabiliana na waandamanaji. Akihutubia wanawake wanaoandamana nchini Iran na wale wanaowaunga mkono, Trudo alisema tuko pamoja nanyi. Trudo alisema kwamba Wakanada pamoja na mamilioni ya watu duniani kote wanataka serikali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran isikilize watu wake, kukomesha ukandamizaji wa uhuru na haki zao, na kuruhusu wanawake na watu wote wa Iran kuendelea na maisha yao bila kuingiliwa na kutoa maoni kwa amani na utulivu. Tumewawekea vikwazo baadhi ya wanachama wa IRGC na tutaendelea kuzingatia hatua nyingine zozote tunazoweza kuchukua kuhusiana na vikwazo hivyo, alisema Trudeau. Mnamo Januari mwaka 2020 ndege ya shirika la ndege la Ukraine PS 752 ilidunguliwa na makombora ya IRGC dakika chache baada ya kupaa kutoka uwanja wa ndege wa Tehran na kuua watu 176 wakiwemo dazani ya raia wa Kanada. Tangu wakati huo, serikali ya Kanada imekuwa ikishinikizwa na makundi kadhaa wakiwemo wahafidhina wa upinzani kuchukua msimamo mkali zaidi dhidi ya Iran. Maandamano yanaendelea hivi sasa ambayo yamekuwa yakitokea katika majimbo yote ya Iran yalianza baada ya mwanamke mmoja Mahsa Amini kufariki akiwa mikononi mwa polisi. Na rais wa Rusia Vladimir Putin Jumatatu amempa uraia wa Rusia Edward Snowden, mkandarasi wa zamani wa usalama wa Marekani ambaye alifichua habari kuhusu nyaraka za siri zakina kuhusu mipango ya uchunguzi wa serikali ya Marekani na kisha kutoroka nchini kukwepa kufunguliwa mashtaka. Snowden mwenye umri wa miaka 39 alikuwa mmoja wa wageni 75 waliopewa uraia na kiongozi huyo wa Rusia, lakini akasema kwamba hana nia ya kuukana uraia wake wa Marekani. Russia ilimpa hifadhi mnamo mwaka 2013 na amekuwa akiishi humo tangu wakati huo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani mara moja ilikejeli hadhi hiyo mpya ya Snowden iliyopatikana nchini Rasia, ikisema huenda akaandikishwa kupigania Rasia katika uvamizi wake wa miezi saba nchini Ukraine. Lakini Putin alisema ni wale tu walio na uzoefu wa awali wa kijeshi ambao wataitwa, ingawa kumekuwa na ripoti nyingi kwamba wengine wameitwa pia, ikiwa ni pamoja na wanaume waliokamatwa kwenye maandamano ya kupinga hatua hiyo. Putin. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Katika taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba Rais wa Kenya William Ruto kwa siku zijazo wanatarajiwa kuunda jopo kazi la kutathmini utekelezwaji wa mtaala mpya wa elimu wa CBC kwa lengo la kuboresha, lakini sio kufutilia mbali, kulingana na naibu wake Rigadhi Gashagwa ambaye ameelezea na kuonyesha kuondokea matamshi ya awali ya kufuta kabisa. Gashagwa anasema kwamba jopo hilo litaondoa mambo yaliyo na wasiwasi na pia kuhusisha wananchi na washikadau wengine katika kulainisha. mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. There is a lot of concern about the new program called CBC. Matamshi ya Bwana Gashagwa yanatajwa kuwa afueni kwa baadhi ya wazazi, walimu na wanafunzi pamoja na washikadau wengine waliokuwa wamewekeza zaidi katika utekelezaji na ufanisi wa mtaala huo wa elimu wa umilisi na unaozingatia umahiri wa mwanafunzi maarufu kama CBC. Wataalamu wa elimu wanaeleza kuwa tathmini inayostahili kufanyikia mtaala huo inastahili kuwa na kusudi la kuondoa vizingiti na kuziba mianya iliyopo kuhusu mfumo huo anavyoeleza Kikechi Kombo, mtaalamu wa maswala ya elimu nchini Kenya. Suala kubwa ambalo hasa limetaki wewe ni wazazi wenyewe, kwa hivyo harama ambayo wanalalamikia ndio kubwa. Kwa hivyo labda katika jopo kazi ambalo itaweza kuangalia namna ambavyo serikali itaweza kujua kuchukua harama hii ambayo imewekwa kwa wazazi, ili iweze kuandaa bajeti ambayo serikali itaweza kuchukua, namna ilivyo katika eh, shule za upili, ambapo eh, eh, eh, baadhi ya vitu ambavyo vinahitajika kwenye maabara huwapo, kwamba shule ndio inanunua na no, kwamba harama hiyo wazazi wanachangia pia wali. Kuchangia. Tangu serikali ya Rais wa Kenya William Ruto itangaze pendekezo la kubuni jopo kazi la kuchunguza utekelezaji wa mtaala huo, pamekuwa na wasiwasi wasi kuwa huenda ukafutiliwa mbali, yalivyokuwa maoni ya baadhi ya wandani wa Bwana Ruto wakati wa kampeni za uchaguzi mapema mwaka huu, kuashiria kuwa mtaala huo ni mzigo mzito kwa taifa. Ati mnaangaika kufanya homework, ati mnafanya homework mpaka <laughs> saa sita usiku <laughs> Bwana Gashago kwa sasa ameondoa wasiwasi huo na kuwahakikishia wazazi kuwa nia ya serikali ni kuboresha mtaala huo, wala si kufutilia mbali. With a view not of abolishing it but reviewing it so that we retain what is good and improve what is causing concern. Mtaala huo wa umilisi na unaozingatia umahiri wa mwanafunzi umekuwa ukitajwa kuwa mageuzi makubwa katika sekta ya elimu nchini Kenya, kwani unaondoa mitihani ya kitaifa na kuwezesha mwendelezo wa tathmini kuangalia uwezo wa wanafunzi. Mtaala huo wa mbili sita tatu tatu tatu unatekelezwa awamu kwa awamu, na unahimiza uwezo wa mwanafunzi katika taaluma na nyanja mbalimbali. CBC unavyojulikana nchini Kenya, unaomwezesha mwanafunzi kusoma miaka miwili katika shule za chekechea, miaka sita katika shule za msingi, miaka mingine sita katika shule za upili na miaka mitatu katika chuo kikuu. Unatarajiwa nchini Kenya kuwa mabadiliko muhimu yasiyofanya wanafunzi kuwa watumwa wa mitihani, bali unahimiza na kukuza uwezo wao kupitia talanta na ubunifu katika nyanja mbalimbali. Tangu mwaka wa 1985 Kenya imekuwa na mifumo mitatu ya elimu na mfumo ambao umekuwa ukitumika wa 844 ambako mwanafunzi anasoma miaka minane katika shule ya msingi, miaka minne katika shule ya upili, na miaka mingine katika chuo kikuu umetajwa kusisitiza na kuhimiza sana mitihani. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika kutoka Washington DC. BM Mridhi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Vifusi vilivyotokana na shambulio la ndege zisizo na rubani katika eneo la Tigri kaskazini mwa Ethiopia viligonga lori la shirika la chakula duniani lililokuwa limebeba misaada ya kibinadamu na kumjeruhi dereva. Msemaji wa shirika la chakula duniani WFP alisema jana Jumatatu, shirika hilo la Umoja wa Mataifa linasaidia kuratibu usaidizi wa kibinadamu huko Tigre, ambako mzozo wa takriban miaka miwili umesababisha vifo vya maelfu ya watu na kuacha mamilioni wengine wakihitaji msaada. WFP imepokea ripoti ya shambulizi la ndege zisizo na rubani ambalo lilifanyika karibu na Zana Woreda katika eneo la Kaskazini Magharibi la mkoa wa Tigray asubuhi ya, ya tarehe 23 mwezi Septemba. Msemaji huyo aliliambia shirika la habari la Reuters katika ujumbe mfupi wa maandishi. Vifusi vya shambulizi hilo vilimjeruhi dereva wa AFP na kusababisha uharibifu mdogo kwa lori hilo alilokuwa akiendesha, msemaji huyu aliongeza. Lori hilo lilikuwa likipeleka chakula kwa wakimbizi wa ndani huko Tigray, ambapo mapigano yalianza tena mwishoni mwa mwezi uliopita baada ya kusitishwa kwa miezi mitano. Wafanyakazi wawili wa, wa misaada ya kibinadamu huko Tigray walithibitisha tukio hilo na kusambaza picha za lori lililokuwa limeharibiwa. Na wakili raia wa Kenya Paul Gicheru ambaye alishtakiwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC kwa madai ya kuwahujuma mashahidi ambao walikuwa watoe ushahidi dhidi ya rais William Ruto aliaga dunia jana Jumaa Tatu. Kifo cha wakili huyo kilithibitishwa na familia yake. Familia hiyo iliahidi kwamba itatoa maelezo zaidi kuhusu kifo hicho hii leo Jumanne. Mnamo Juni mwaka huu mahakama ya ICC mjini The Hague, Uholanzi, ilimaliza kusikiliza kesi, ilimaliza kusikiliza kesi hiyo ya wakili Gicheru kuhusu madai ya kuhonga mashahidi ambao walipaswa kutoa ushahidi dhidi ya Rais William Ruto kuhusu hasia za baada ya, ya uchaguzi wa mwaka 2007 zilizosababisha vifo vya zaidi ya watu 1200. Mawakili wake na waendesha mashtaka wa ICC walitofautiana katika mabishano yao ya mwisho wa kesi iliyodumu kwa miezi 19 ambapo Ruto alitajwa mara kadhaa. Hakimu wa, wa mahakama hiyo Miata Maria Samba alisema mahakama hiyo ingejadili mwenendo wa kesi hiyo ndani ya muda ambao ungekubalika na kwamba ingetoa uamuzi wake baadaye. Ni katika Kumekucha Afrika, idhaa kiswa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Moja kwa moja, tuelekee kwenye Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, ambapo asasi za kiraia mkoani Kivu Kusini zimekosoa serikali kuhusu suala la Bunagana, kwamba viongozi wa Congo wanasema zaidi ya kutimiza. Asasi hizo zimetangaza mgomo hivi leo, wakati zikiungana na wakazi wa mkoa wa jirani wa Kivu Kaskazini kupinga uvamizi wa eneo la bunagana kutoka kwa waasi wa M23 tangu miezi mitatu iliyopita na kushinikiza serikali iwajibike zaidi. Kutoka Bukavu, Mtimadalashans anatuarifu zaidi. Msimamizi wa shirika la raia mjini Bukavu, Jackson Kalimba, amesema siku hii bila kazi ni kudai ukombozi wa mji mdogo wa Bunagana katika mkoa wa Kivu Kaskazini kutoka mikononi mwa waasi wa M23 wanaoungwa mkono na baadhi ya nchi jirani ikiwemo Rwanda, kama walivyohakikisha viongozi wa Kongo. Siku hii pia ni kudai kuharakisha mchakato wa kujiondoa kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo MONUSCO kuonyesha mshikamano na wakazi wa Kivu ya kaskazini wanaotaabishwa kwa muda mrefu na pia kudai kukomeshwa kwa utawala wa kijeshi katika mikoa ya Kivu kaskazini na Ituri, mashariki ya Kongo. Jackson kalimba, kiongozi wa shirika la raia mjini Bukavu, anaeleza kwetu: hatuenzitika parti moya ya nchi ijaulike. E, juu hiyo mambo ambayo inapitikana Bunagana, kesho inaweza pitikana pia hapa kwetu Bukavu na Goma. Haiwezekani, tuko shio wote wa Kongomani na tuko na makarti delecteur. Kibunagana leo wantumikisha makota ya Uganda na makota ya Rwanda. Hiyo yote ni uzuni. Ville morte haiko kusema uh, watu waingie katika barabara, ni siku bila kazi, watu wanapasha baki hapo nyumba. Lakini pamoja na kueleza mshikamano wa raia wote wa Kongo kwa wakazi wa Bunagana popote walipo na kutaka majeshi ya Kongo izidishe juhudi za kukomboa Bunagana Bianfe Ngolombe ni mratibu wa mawasiliano ya ofisi ya meya wa mji wa Bukavu anaeleza. Katiba ya nchi yetu inakubalia wakaaji kila watu kwa jinsi ipasavyo kufanya ile wanaita siku bila kazi, kama haizuru wengine watu. Ni kusema ya kwamba wale ambao wanaweza kutumika wanaweza kutumika, na wale ambao wameamua kusema ya kwamba hawatafanya lolote wanafanya hiyo siku bila kazi. Raia wa kawaida pia wanajiswali kuhusu siku hiyo ambayo wanaalikwa kubaki nyumbani. Binja Bagalwa Sandi ni miongoni akiwa mchuuzi wa vitika sokoni ili kukizi mahitaji ya familia yake. Mi leo ndatumika, maisha yeko nguvu sana huku, kama sikutumika sitakula. Ndio oro natuluma sana kuona bunagane na kamatiwa, miezi tatu tatuina kamatiwa na ba M23 lakini hali ya maisha na mi yeko nguvu sana, nabidi niangalie kisi watoto wangu watakula naviengine, naviengine, naviengine, baby, na vyengine na vyengine na vyengine vyevinahusu maisha. hata hivyo wanafunzi wa vyuo vikuu mjini Bukavu wameahidi kuunga mkono mwito huo wa shirika la raia na kubaki nyumbani. Wamesema haieleweki kwamba zaidi ya miezi mitatu baadaye nikana kwamba mamlaka ya Kongo inabaki katika maneno maneno tu juu ya suala gana la Bunagana, ijapokuwa lingepaswa kupewa kipaumbele. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Wakati uvamizi wa Russia ukiendelea nchini Ukraine, taifa hilo limeitisha kura ya maoni kwenye baadhi ya mikoa ya kusini mwa Ukraine kama vile Luhansk na Donetsk, ili wananchi waamue iwapo wangetaka kuwa sehemu ya Russia, baadhi ya ripoti zikisema kwamba wanalazimishwa kukubali na jeshi ambalo linasimamia zoezi hilo zoezi hilo likiwa linaendelea, mwenzetu Kennes Bwire amezungumza na Amin Muidau, mtaalamu wa maswala ya kidiplomasia ya kimataifa akiwa nchini Canada, na hapa anaanza kwa kueleza anavyoona hali. Kinachoonekana kinacho ni kwamba kubadilika kwa malengo kwa Russia, kwa sababu lengo lao la kwanza lilikuwa ni kuingia Ukraine na kubadilisha utawala ama uongozi wa nchi ile, lakini baada ya kupata pingamizi nyingi za kivita kutoka na wanamgambo ama wa wanajeshi wa Ukraine imebidi wa- ime wageuze wa nia zao ama malengo yao, kuchukua baadhi ya sehemu ambazo kuna watu wenye asili ya kirasha katika ile sehemu ya Ukraine. Kwa hiyo hii Donbas region ni moja ya sehemu ambazo zina wazungumzaji wa Kirusi ama watu wenye asili ya kirasha ambao wanaoishi Ukraine. Sasa hii ni moja ya dalili pengine ya kimikakati ya Russia kujaribu kutafuta suluhu ya, ya, ya kudumu ya kuendelea mbele. Kwa hiyo wameanza kutengeza mipaka ambayo kwamba waweza wakayatumia katika mazungumzo pengine ya mbeleni ya kuhusu suluhisho la Ukraine na Russia. Kwa Putin, lazima aoneshe katika ulimwengu kwamba lazima awe ameshinda katika kiwango fulani katika Ukraine na vile vile kwa watu wake ambao wako ndani ya nchi lazima aoneshe kwamba huu mchakato wote wa kuingia kwenye vita na Ukraine ulikuwa una faida ama tija fulani kwa Russia na si hasara tu. Amin, tangu vita vianze tumeona kwamba Putin hatoi vitisho. Analosema anatenda. Akitumia silaha za nuclear, unadhani majibu ya Marekani yanaweza kuwa yapi? Ni silaha za nuclear ni silaha za mwisho katika, katika dunia katika vita vya sasa vya duniani na bila shaka Urusi itapothubutu kutumia silaha za nyuklia, Marekani itakuwa haina budi isipokuwa nao itumie silaha za nyuklia, ambayo hiyo pia iweza ikahatarisha usalama wa ulimwengu na pengine ukawa ndio vita vya tatu vya ulimwenguni. Lile analolizungumza ni kuwa, nafikiri ni hofu ya kulemewa kwa, kwa, kwa, kwa, na, na jeshi la Ukraine kutokana na msaada uliotokana na nchi za magharibi uchaguzi unafanyika katika sehemu anazotaka Putin, mbona tena mizinga, roketi na uharibifu unaendelea? Hizi ni, ni moja kati ya, ya ya mbinu za za ki, za kinini za kivita, ni kwamba ukiwa wewe una una jambo ambalo wataka kulitenda lazima um, umbabaishe yule mpinzani wako kwa njia nyingine. Kwa hiyo ikiwa wao wangekuwa macho yao na fikra zao na mipango yao yako katika masuala ya kupiga kura, ingilikuwa ni fursa nzuri ya Ukraine kuja kwa ku, kuendelea na mashambulizi ya kuchukua sehemu ya zile ambazo zilikuwa zimechukuliwa na Russia. Sasa hii njia ya Russia kupiga mabomu sehemu mbalimbali ni kujaribu kuwatatiza uh, wale wanajeshi ambao wenye kupanga vita wa, wa Ukraine wa concentration yao isiwe katika zile sehemu ambazo Russia wana mikakati yao ya ki, ya kireferendum ama ya, ya kitawala ya ki, ya ki, ya ki yakiwa yakiendelea kwa sasa. Ni Amin Mwidau mtaalamu wa diplomasia ya kimataifa akizungumza nasi kutoka Canada The kumekuucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc mambo yanakwenda vizuri kabisa kumbuka kwamba tunapatikana kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu hapa basi kidogo tujiburudishe asubuhi ya, ya leo Tunakaribia kukamilisha matangazo yetu hivi leo. Huu hapa muhtasari wa habari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumatatu ameeleza kusikitishwa kwake na vifo vya watu 15 wakiwemo watoto kumi na mmoja katika shule moja nchini Rasia kufuatia shambulizi lililotekelezwa na mtu aliyejihami kwa bunduki na ambaye pia alijiua katika eneo la tukio. Rais wa Kenya William Ruto jana aliahidi kwamba atamaliza kile alichokiita mzunguko wa mara kwa mara wa Wakenya kupoteza maisha na riziki zao kutokana na ukame. Mfumo wa kitaifa wa kusambaza umeme nchini Nigeria umepata hitilafu Jumatatu na kuacha karibu taifa lote e bila huduma hiyo muhimu, kulingana na ripoti kutoka kwa makampuni yaliyopewa kandarasi ya kusambaza umeme. Waziri Mkuu wa Canada Justin Trudeau alitangaza Jumatatu kwamba serikali yake ya itawawekea vikwazo dazani ya watu nchini Iran, ikiwa ni pamoja na maafisa wa polisi ambao wanaitwa maafisa wa maadili, wakati vikosi vya usalama nchini Iran vikiendelea kukabiliana na waandamanaji. Rais wa Rusia Vladimir Putin Jumatatu amempatia uraia wa wa Rusia Edward Snowden, mkandarasi wa zamani wa usalama wa Marekani ambaye alifichua habari kuhusu nyaraka za siri za kina kuhusu mipango ya uchunguzi wa serikali na kisha katoroka Marekani kukwepa kufunguliwa mashtaka. Na wakili raia wa Kenya Paul Gicheru, ambaye alishtakiwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC mjini The Hague, Uholanzi, kwa madai ya kuwahujumu mashahidi ambao walikuwa watoe ushahidi dhidi ya rais wa sasa wa Kenya William Ruto, aliaga dunia jana Jumaatatu. Hapo basi ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Mridhi, produsa Jumbe Hamza, jina langu Harison Kamau na hewani nimeshirikiana na BMJ Mridhi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Yafuatayo ni tahariri inayoelezea msimamo na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani imeorodhesha watu wafuatao kutoka serikali ya Liberia kwa tuhuma za kushiriki kwenye visa vya ufisadi nchini humo: Nathaniel McGill, ambaye ni waziri wa masuala ya rais na pia mkuu wa wafanyakazi wa rais George Wea; Seima Sirenius Sefus, ambaye ni mkuu wa mashtaka wa Liberia, pamoja na Bill Tweiwy, ambaye ni mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya kitaifa ya bandari. Magil alitumia wadhifa wake kuhujumu uadilifu na uhuru wa taasisi za kidemokrasia za Liberia huku akigeuza masilahi ya, ya kiserikali kwa manufaa yake mwenyewe. Sifus kwa upande wake, ana ukaribu na washukiwa ukatili wakati akipokea hongo kutoka kwa watu binafsi ili kesi dhidi yao ziondolewe. Twaiway naye ametumia wadhifa wake kwenye bandari ya kitaifa kujitajirisha na kupanua ushawishi wake wa kisiasa. Watatu hao wameorodheshwa chini ya amri ya kiutendaji nambari 13818 inayotekeleza sheria ya uwajibikaji wa haki za binadamu ulimwenguni wakati ikilenga waliokiuka haki hizo pamoja na kushiriki kwenye ufisadi kote ulimwenguni. Kupitia ufisadi wao, maafisa hao wamehujumu demokrasia ya Liberia kwa manufaa yao wenyewe, amesema naibu waziri wa fedha wa Marekani kuhusu masuala ya ugaidi na ujasusi wa kifedha Brian Nelson amesema kwamba hatua ya wizara yake inaonyesha kwamba Marekani inaendelea na azma yake ya kuwajibisha mafisadi pamoja na uungaji mkono wake kwa watu wa Liberia. Ufisadi kwa muda mrefu umehujumu demokrasia ya Liberia pamoja na uchumi wake, na kwa hivyo kunyima watu wake fedha za huduma muhimu za umma, kuwapa ujasiri mafisadi, kuvuruga mazingira ya kibiashara pamoja na utawala wa kisheria nchini humo. Ufisadi pia unachangia upungufu wa uaminifu kwa serikali pamoja na taswira ya umma ya kutoaminika kwa wale walioko madarakani. Kuorodheshwa kwa watu hao kunaashiria azma ya Marekani ya kuwajibisha mafisadi. Marekani itasimama na watu wa Liberia katika kuzingatia demokrasia pamoja na utawala wa kidemokrasia huku ikiendelea kuzingatia uwajibikaji wa maafisa wanaohusishwa na ufisadi licha ya nyadhifa zao au ushawishi wa kisiasa. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea msimamo na maoni ya serikali ya Marekani.