In you, so In I... <music> Hivi sasa ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ni Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA com. Karibuni. Miongoni mwa taarifa muhimu za dunia ni kwamba rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameachiliwa huru baada ya muda wake wa kutumikia kifungo kwa makosa ya kuidharau mahakama kumalizika na mjadala wetu wa Live Talk leo unaangazia namna ya mazingira ya kazi kwa walimu huko Afrika mashariki na ya Kati, ikiwemo mazuri wanayoyaona na vilevile changamoto wanazozipitia kwenye tasnia hiyo. Nini wanachosema? changamoto ambazo zilikuwa zinawakabili walimu ilikuwa ni masuala ya mishahara midogo, pamoja na masuala ya madaraja. Napoongelea madaraja, ina maana ni mwalimu kutoka mahali fulani na kupanda mahali fulani hayo na mengine utayasikia muda mfupi ujao katika Live Talk ya VOA Swahili. Lakini kwanza sikiliza habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduwimana. Tuzo ya amani ya Nobel mwaka huu imepewa Ales Bialiatski, mwanzilishi wa vuguvugu vugu la kutetea demokrasia katika, katikati ya miaka ya 80 nchini Belarus, pamoja na makundi mawili ya kutetea haki za binadamu Memorial ambalo ni shirika la Rusia na kituo cha kutetea uhuru wa raia cha huko Ukraine. Tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka uliopita ilipewa Maria Ressa kutoka Ufilipino na Dmitri Muratov, raia wa Rusia. Kamati ya Nobel ilisema wawili hao walitunukiwa kwa sababu ya juhudi zao za kulinda uhuru wa kujieleza ambao ni sharti la kufikia demokrasia na amani ya kudumu. Tuzo ya Nobel ya karibu dola milioni moja hutolewa pia pamoja na medali ya dhahabu. Muratov aliuza medali yake ya Nobel ili kusaidia watoto wa Ukraine waliohamishwa kwenye makazi yao na vita. Tajiri mfadhili ambaye hakutaka jina lake litajwe alinunua medali hiyo ya dhahabu dola milioni 103.5. Rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, ameachiliwa huru baada ya muda wake wa kutumikia kifungo jela kumalizika. Kwa makosa ya kudharau mahakama. Wizara ya sheria imesema Ijumaa Zuma alihukumiwa miezi 15 jela mwaka jana baada ya kupuuza maagizo ya kushiriki kwenye uchunguzi kuhusu ufisadi. Alijisalimisha mwenyewe Julai 7 kuanza kutumikia kifungo chake, hali ambayo ilichochea ghasia ambazo Afrika Kusini haijawahi kushuhudia katika miaka kadhaa, wakati wafuasi wake wenye hasira walipoingia barabarani kuandamana. Zuma aliachiliwa huru mwezi Septemba mwaka elfu mbili ishirini na moja kutokana na sababu za kiafya, lakini mwezi Desemba mahakama ilifutilia mbali msamaha huo na kuamua arejee jela. Zuma alikata rufaa dhidi ya uamuzi huo na aliendelea kuwa huru akisubiri maamuzi ya rufaa yake hadi muda umemalizika. Wananchi wa Lesoto wamepiga kura leo Ijumaa katika uchaguzi wa bunge ambao wachambuzi wa siasa wanasema chama tawala huenda kikapoteza madaraka baada ya miaka kadhaa ya mivutano ya kisiasa na matatizo ambayo wabunge wa nchi hiyo ya kifalme wameshindwa kuyapatia ufumbuzi. Uchaguzi umeendelea licha ya mvutano bungeni kuhusu mabadiliko makubwa ya kikatiba ambayo yalikusudia kupitishwa kabla ya uchaguzi wa leo ili kuleta utulivu kwa siasa katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Chama cha All Basoto Convention ABC kimeongoza nchi hiyo yenye watu milioni mbili laki moja tangu mwaka 2017, lakini migawanyiko katika chama hicho ilipelekea nchi hiyo kuwa na mawaziri wakuu wawili katika kipindi cha miaka mitano. Mpasuko katika chama hicho tawala umevipa nguvu vyama vya upinzani vya Democratic Congress DC na kile cha mapinduzi na mafanikio RFP ambacho kinaongozwa na milionia gwiji wa biashara ya alimasi Sam Matekane. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la kimataifa la fedha IMF limesema Ijumaa hii kuwa limefikia makubaliano ya awali na Rwanda ya mkopo wa dola milioni 310 ili kugharamia mageuzi ya kiuchumi ya nchi hiyo na kusaidia kujenga uthabiti dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa. Pato la taifa la Rwanda linatarajiwa kukua kwa asilimia 6.8 mwaka huu wa 2022, IMF imesema katika taarifa, ikiwa zaidi ya iliyotabiri mwezi Juni ambayo ilikuwa asilimia 6. Makubaliano hayo ya ufadhili lazima yaidhinishwe na bodi ya uongozi ya IMF ambayo imepanga kujadili juu ya makubaliano hayo mwezi Disemba mwaka huu, IMF imesema. Ujumbe wake katika taifa hilo la Afrika Mashariki ulijadili mageuzi ya kuimarisha mfumo wa fedha kudumisha sera ya fedha yenye matarajio madhubuti na kupunguza athari za janga la COVID-19, IMF imesema katika taarifa. Kushughulikia mfumko mkubwa wa bei, mahitaji ya maendeleo ya muda mrefu, na hatari zinazojitokeza za hali ya hewa bado ni changamoto ya kisera katika mazingira tete ya kimataifa. Benki Kuu ya Dunia inasema kwamba Sudani Kusini haiwezi kupokea msaada kugharamia miundombinu kutoka kwa uwekezaji wa kimataifa kutokana na ukosefu wa sera nzuri za fedha na kanuni katika sekta ya usafiri. Benki hiyo imeiwekea nchi hiyo masharti kabla ya kuweza kuanza kupokea tena fedha kugharamia ujenzi wa barabara. Utafiti mpya uliofanywa na taasisi ya Afrika Mashariki na mamlaka ya uratibu wa usafiri na uchukuzi kanda ya kaskazini ya NCTTCA umegundua kwamba barabara za Sudani Kusini ndiyo mbaya kabisa katika kanda hiyo. Barabara zimekuwa mbaya zaidi kufuatia mvua kali za hivi karibuni ambazo zimesababisha usafiri kusita kabisa kutokana na mafuriko na mchanga. Bei za chakula zilipungua kwa mwezi wa sita mfululizo mwezi Septemba, takwimu za Umoja wa Mataifa zimeonyesha leo Ijumaa, huku zikiendelea kupungua tangu kupanda kwa kiwango cha juu sana kufuatia uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Shirika la Umoja Mataifa la chakula na kilimo FAO limesema kipimo chake cha bei ambacho kinafuatilia mabadiliko ya kila mwezi ya bei ya kimataifa ya vyakula kilifikia wastani wa alama 136.5 mwezi Septemba, ukiwa upungufu wa asilimia 1.1 ikilinganishwa na mwezi Agosti. Hata hivyo kipimo hicho kilikuwa juu kwa asilimia 5.5 mwezi Septemba mwaka 2021. Kupungua huko kwa bei kwa kila mwezi kulichangiwa na kushuka kwa kasi kwa bei ya mafuta ya kupikia. Shirika hilo la Umoja Mataifa limesema bei za sukari, nyama na maziwa zilipungua pia kwa wastani. FAO imesema bei ya ngano ilipanda kwa sababu ya kutokuwa na uhakika juu ya kuendelea kutekelezwa kwa makubaliano yaliyofikiwa chini ya juhudi za Umoja wa Mataifa kuiruhusu Ukraine kusafirisha nafaka zake kupitia bahari ya Black Sea. Nam, karibu kusikiliza Live Talk ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC, kipindi unachokipata kila Ijumaa kikiangazia masuala mbalimbali ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na mengineyo. Katika takriban dakika 45 zijazo, utakuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Patrick Ndwimana kuendesha mada inayokugusa moja kwa moja wewe mwalimu, na maisha yako ya kila siku. Nikimaanisha, tunaangazia mazingira ya kazi, mishahara, vifaa vya ufundishaji, matarajio yako wewe mwalimu, na nini kifanyike kuboresha mapungufu au changamoto zilizopo kwenye tasnia hii muhimu katika eneo lako na duniani kwa ujumla. Washiriki nilionao ni Mwalimu Jasper Ondim kutoka shule ya St Marys ya Nairobi, Kenya; Mwalimu Aida Motenyo wa chuo kikuu cha Kabale nchini Uganda. Mwalimu Mfinanga ni mkuu wa Uchira Girls iliyopo Moshi, katika mkoa wa Kilimanjaro huko Tanzania. Pia tunaye mwalimu na mwana harakati mchambuzi wa masuala ya elimu Abdul Nzeyimana, kwa sasa yupo Ubelgiji. Hapa studio ninashirikiana na Anna Patrick Ndwimana kama nilivyosema hapo awali vilevile vile wewe msikilizaji unaweza kushiriki kwa kutupigia simu kutumia namba yetu hapa studio ambayo ukiwa nje ya marekani unaanza na plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja ninarudia kwa wewe msikilizaji ambaye upo nje ya Marekani na ungependa kushiriki katika mada yetu ya leo, basi una fursa ya kutupigia simu hapa studio, ukianza na plus moja mbili sifuri mbili, sita moja tisa, tatu moja tano moja. Karibuni sana. Shukrani washiriki uh, nyote kwa kujiunga nasi, na ikumbukwe kwamba Oktoba tano kila mwaka ni siku ya kimataifa ya walimu. Ni mpango wa shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, shirika la kazi duniani ILO na Education International. Kauli mbiu ya mwaka huu katika siku ya waalimu duniani ni mabadiliko ya elimu yanaanza na waalimu. Hapa studio nasema kongole waalimu popote pale mlipo. Hali kadhalika nyinyi ambao mnashirikiana nasi hivi sasa naam. Uh, kwenu washiriki, ni kwamba siku ya waalimu duniani inaadhimisha kumbukumbu ya mapendekezo ya mwaka 1966 kuhusu hali ya waalimu. Tuanzie basi huko Kenya, mazingira ya ufanyaji kazi ya waalimu yakoje? Ninakukaribisha kukaribisha mwalimu Jasper Ondimo. Naam, asante uh, sana Mkamiti, uh, kwa kunipa fursa ya kuzungumza na VOA. Tunapozungumzia siku ya walimu duniani, tuna uh, mchanganyiko wa hisia. Kuna furaha, vilevile pia kuna huzuni. Pengine tukianza na furaha, ni kwamba hapa nchini Kenya, ikilinganishwa na mataifa mengi barani Afrika, walimu nchini Kenya uh, wanalipwa vizuri. Ukiangalia mwalimu ambaye ana digri ama ile shahada ya walimu atalipwa kama dola mia nne za Marekani kwa mwezi mmoja, ukilinganisha na baadhi ya mataifa kama vile Rwanda, ambapo utapata mwalimu ambaye ana shahada ya walimu atalipwa dola mia mbili. Kwa hivyo niseme kwamba, ndio, walimu nchini Kenya si kwamba wanalipwa hela nyingi, lakini tukilinganisha na mataifa mengine barani Afrika, basi walimu wanalipwa vizuri. Na tukiangazia katika upande wa baadhi ya changamoto ambazo walimu wanapitia ni nyingi sana. Mwanzo ni kwamba hawa wanaosomea ualimu wanapotoka vioni, wanakaa kwa muda mrefu bila kupata kazi, na utapata baadhi yao mkamiti Uh, wanaingia katika shule za binafsi wanaanza kufanya kazi pale. Kwa hivyo utapata walimu wamekaa miaka mingi nje hadi kufika ile miaka ya kustaafu bila kupata kazi ya serikali. Kwa hivyo kuna tatizo hilo la ajira vilevile. Pia kuna baadhi ya sheria zinatungwa na tume ya huduma za walimu ile TSC bila kuhusisha walimu, na mfano mzuri tunazungumzia ile sera ya kwamba mwalimu asifanye kazi anakotoka, sera ya delocalization. Na sera hii ilipotekelezwa, walimu wengi ambao walikuwa wanafanya kazi walikozaliwa ilibidi wakahamishiwa maeneo mengine na baadhi ya walimu walikuwa na afya tete, baadhi ya walimu ndoa wa zao ziliharibika, kwa sababu pale ambapo uh, wachumba wawili wametenganishwa na kufanya kazi katika maeneo tofauti, bila shaka hiyo um, iliathiri taasisi ya familia ama ile asasi ya familia. Kwa hivyo walimu wengi hawakupokelea suala hili la delocalization. Vilevile pia hapa nchini Kenya, sasa hizi tunazungumzia Uh, utekelezaji wa mtalaa mpya wa CBC competence based curriculum, na walimu wengi wanalalamika hawakufanyiwa mafunzo ya kutosha. Serikali uh, ter haijajitokeza vizuri kuweza kuweka rasilimali kutekeleza uh, huu mtalaa vilevile vile pia ukiangalia walimu, mm -hmm. Uh, hawana bima ya matibabu ambayo inaweza ikawasaidia. Ndio, kuna ile ambayo ipo, lakini ukiangalia jinsi ambavyo imetumika haiwasaidii. Kwa hivyo, siku ya walimu duniani walimu nchini Kenya wana furaha vile vilevile pia wana huzuni. Uh, mkamiti Nashukuru sana uh, mwalimu uh, Jaspa na kabla ya kusonga mbele, naomba uh, washiriki uh, kuna mwangwi uh, unasikika katika mmoja wa washiriki. Hivyo basi naomba iwapo upo karibu na redio na pengine una, una shauku ya kutaka kujisikia uh, kupitia redio, basi tafadhali zima kabisa redio yako ili msikilizaji aweze kukusikia vizuri, au unaweza ukaenda eneo ambalo liko mbali na redio ili tuweze uh, kukusikia vizuri tuondokane na uo mwangwi. Okay, basi moja kwa moja tumkaribishe um, mwalimu Mfinanga kutoka uh, huko uh, shule ya Uchira Girls uh, na tunakuomba tu na wewe tueleze vipi mazingira ya kazi uliopo huko Tanzania na hasa kwenye shule yako. Okay, nashukuru sana kwa nafasi hii. Nimepata nafasi ya kutoa maoni yangu kama mwalimu siku hii ya walimu. Nishukuru VOA kwa kunipa nafasi hii. Kwa upande wa Tanzania, nimefanya kazi katika tasnia ya ualimu kwa muda mrefu, kwa hiyo na si haba ninaofahamu kidogo kuhusiana na changamoto pamoja na mazuri ambayo walimu wanapitia. Kwa upande wa Tanzania, serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imejitahidi sana kuboresha mazingira ya walimu kufanya kazi lakini bado changamoto ni ni nyingi ninaweza kusema, na tunafikiri bado serikali itakuwa inaendelea kuangalia namna gani ya kutatua hizo changamoto. Labda nikianza na changamoto ya kwanza ambayo nimeiona ambayo naweza nikaisemea, kumekuwa na changamoto ya kukosa nafasi ya kusikilizwa na viongozi. Walimu wako chini ya viongozi, kuna wakurugenzi, kuna maafisa ya elimu, lakini kumekuwa na changamoto kubwa sana ya walimu wanapokuwa wana shida pengine wanasafiri kutoka mbali, wanatumia muda mrefu, wanakwenda kwenye ofisi za viongozi wao hawa, lakini wanakosa muda wa kusikilizwa. Sasa hii inatokana na kukosa utu, lakini pia watu wanakiuka zile kanuni na sheria zile zile, tunasema ethics za za uongozi, wanakuwa wanakiuka, inapelekea shida sana. Kwa hiyo wanakuwa wana matatizo wanapeleka, wanashindwa kusikilizwa, na pengine wakipata fursa ya kuingia wanaweza wakapokewa. Kwa hiyo nimelishuhudia mara kadhaa na lipo bado tunafikiri bado kwa sababu serikali imeshalijua, itaendelea kulifanyia kazi kuhakikisha kwamba viongozi hawa wanakuwa karibu na walimu na wanawasikiliza. Lakini changamoto nyingine ambayo inajitokeza ni hali ngumu ya kiuchumi kwa upande wa Tanzania. Ni kweli kwamba serikali hata juzi, Rais Samia ni msikivu na amejitahidi ameongeza, lakini lakini bado walimu wanakuwa na hali ngumu kutokana na makato yalikuwa mengi yale makato unakuja ukuta kitu ambacho anachukua kwenda kutumia nyumbani ni kidogo sana kulinganisha na kile ambacho anakipata kama mtu ambaye labda ana digri, kwa sababu unakuta kuna TRA, kuna bodi ya mikopo nayo inakata asilimia kumi na tano, kuna bima ya afya, kuna NCCF, kuna kuna bima ya afya, kuna kuna makato mengi sana ambayo anaingia hapo. Kwa hiyo mwisho wa siku unakuja ukuta mwalimu anaondoka na kitu kidogo kwa hiyo ile hali ya kiuchumi bado inakuwa ngumu, na ukilinganisha na hali ya maisha sasa hivi, vitu vipo juu sana. Kwa hiyo bado inaweza nikasema kwamba bado, kwa upande wa walimu, kwa upande wa Tanzania, kulingana na thamani ya pesa yetu, bado hali ni ni ngumu. Lakini changamoto nyingine uh -huh. changamoto nyingine kubwa nayoiona ni mazingira ya kazi. Bado mazingira siyo rafiki sana, kuna baadhi ya ya shule zipo vijijini sana, kwa hiyo unakuja kukuta mwalimu anakwenda hali ya mazingira ile inakuwa jiografia inakuwa ni ngumu, anatumia gharama kubwa kutoka huko wanapoishi kwenye shule ilipo kwenda kwenye, kwenye halmashauri, lakini pia kupata zile huduma muhimu za kijamii inakuwa ni vigumu sana kupata. Kwa hiyo bado kuna mazingira magumu hayo, na hili bado linakuwa ni, ni ni jukumu bado la serikali kuhakikisha kwamba mazingira yanakuwa ni rafiki na yanafikika na huduma zinakuwa zinapatikana. Asante sana Lati. Basi endelea kuwepo katika laini ya simu kwa kuwa bado tuna muda, tutaendelea kujadili zaidi. Uh, nije kwako Abdul ambaye ni mwalimu kitaaluma na pia ni mwanaharakati na mchambuzi katika maswala ya, ya kielimu. Umekuwa ukifuatilia maswala ya elimu katika nchi za Rwanda na Burundi, hivi sasa huko huko Ubelgiji. Embu tupe uh, kile ambacho unakifahamu kuhusiana na hali ya mazingira ya waalimu katika nchi hizo nilizozitaja. Asante sana ndugu mtangazaji. Kwanza nizungumzi kuwa mimi kazi yangu ya kwanza ile ambayo niliyoifanya baada ya kutoka chuo kikuu ni kazi ya walimu ee, na hivyo ulikuwa mwaka sitini na nane na mpaka leo uh, nimepitia kazi nyingi, lakini kazi ile ile ya walimu imerudi kuwa kazi yangu nadhani ambayo itakanipeleka kwenye mpaka kwenye ku kumaliza kazi yao kwenye kustaafu, sasa nizungumze <coughs> kuwa nilivyoona eh, nilivyoona kazi ya walimu kule nchini Burundi nilivyoanza kazi na changamoto nyingi na leo nikilinganisha haswa na kazi ya walimu leo hapa ambao naifanya hapa Brussels eh, nchini eh, Ubelgiji kule Burundi changamoto ya kwanza ni kwamba vifao vilikuwa ni vidogo vya kuweza kutumia E, changamoto ya pili ilikuwa ni ma, changamoto ya tatu ilikuwa ni, naweza kusema ni ku- ku- kuwapa walimu elimu wakati wanavyokuwa wanafanya kazi, sababu kama mnavyojua walimu wanatakiwa kupigwa msasa ili waendelee kuwa kwenye vima kima kizuri cha viwango vyao vya elimu. E, hapa naweza kusema hapa nachokiona hapa benjiji jiji changamoto zipo, uh, zipo, naweza kusema kuwa sana, uh, sio changamoto ya kimshahara. Upande wa mshahara sio changamoto sana, kwa sababu mshahara hapa ni kama mishahara ambayo iko katika, uh, naweza kusema, uh, shughuli zingine zote watu wako na waalimu wako na mshahara ambayo inawafanya wanaweza kuishi kama watu ambao watu wengine wote na kuwa watu wa kuheshimika, lakini kuna changamoto kubwa sana, kwa sababu kama mnavyofahamu, mwalimu hawezi kufanya kazi bila kuwepo familia eh, yani kuijenga elimu. Elimu tunaimjengea nani? Tunamjengea huyu eh, ambaye tunampa elimu ni ni mwanafunzi, na naweza kusema kama kuna mashina matatu ambayo inahitajika inahitajika mwanafunzi inatjika inahitajika familia anahitajika shule au shule mwanaake wa, mwalimu wakiwepo. Sasa hapa Ulaya, kile ambacho nimekiona, familia ni kama upande mkubwa. Ninazungumzia hapa ambapo ninatoa mafunzo uh, ya ya hesabu shule ya kipini eh, ni kwamba hatuzioni familia hatuoni lile upande ule wa familia shina lile a fa, kifamilia limetambarakika lime sana, sababu maisha ya Ulaya kidogo au nchi hizi za magharibi yako kwenye changamoto nyingi, kuna mm -hmm. watoto wengi ambao tunawapa na watoto, baba, iko kifiate, mama, iko kifiate, baba. Abduli, naomba nikukatize hapo. Sina nia ya kukukatiza mm -hmm, lakini naomba kwanza usitishe hapo hapo ili tumkaribishe msikilizaji katika laini ya simu, kisha tutarudi tuweze kujadiliana kuhusu changamoto a, mazuri katika tasnia ya ualimu Afrika Mashariki na Kati. Oh, jina, ninaitwa Evans natoka Eldoret, katianshu kaunti huko Kenya. Kwa sasa huku Kenya, naona hali ya walimu wenye hali ya kufanya kazi mazingira yao naona si ile ya kupendeza. Mishahara yenye wanapata ni ile haiwezi kimu familia zao vizuri. Changamoto ni nyingi, usalama kwa baadhi ya sehemu, alafu tena kuna shida ya kuchelewesha ile mshahara yao haifiki kwa wakati, so changamoto ni nyingi, lakini suluhisho yenye serikali inafaa kufanya ile kuunda choko maalum ambayo inaweza kukutetea ama kuzingatia haya masilahi ya walimu. Asante sana Evans kutoka huko Eldoret, Kenya, kwa mchango wako. Uh, basi nirudi kwake mwalimu Jasper kutoka huko Kenya. uh, Kenya sasa mna uongozi mpya ambao unaongozwa na, na uh, rais uh, William Ruto uh, sijui nyie upande wenu hizo changamoto ambazo mmezungumzia, mmekwisha uh, fanya mazungumzo au mnapanga wakati wa siku ya kuadhimisha siku ya mwalimu? Kuna chochote ambacho mlizungumza na watu wa serikali kusema, uh, wawaelewe changamoto zenu na waweze kuzipatia ufumbuzi? Um, um, asante sana. Tunapozungumzia hapa nchini Kenya na umemtaja rais uh, William Ruto, wakati ambapo alikuwa anaeleza kampeni zake, aliwahidi walimu kwamba jambo la kwanza akiingia madarakani atahakikisha kwamba amewaajiri walimu alfu hamsini na nane kwa miaka uh, uh, miwili ili kuweza kuziba pengo kubwa la ukosefu wa walimu katika shule za upili na za msingi hapa nchini Kenya. Kwa hivyo ni suala ambalo tunasubiri sana kuona ikiwa uh, rais mwenyewe ataweza kuajiri uh, hawa walimu. Na vilevile pia aliahidi kuondoa hii sera ya delocalization. Alisema kwamba akisha inua Bibilia, atahakikisha kwamba hakuna mwalimu wanashurutishwa kufanya kazi mahali ambapo eh, hapendi. Vilevile pia aliweza kuzungumzia suala la CBC au mtalaa mpya ambao umeleta tumbo joto hapa nchini Kenya. Um, tayari ameunda jopo la wataalam mbalimbali kuweza kupiga msasa na kuweza kuangalia baadhi ya mambo ambayo wazazi na taifa kwa jumla linalalamikia kuhusu CBC. Kwa hivyo hapa nchini Kenya kuna matumaini makubwa kwamba e, Rais William Ruto ataweza kuangalia maslahi ya walimu kwa jumla, kuangalia mishahara yao, kuangalia kupandishwa madaraja, kwa sababu hapa nchini Kenya una, unaweza ukakenda uh, uh, chuo kikuu ukapata shahada, lakini ukawasaidia katika ngazi ile ile. Kwa hivyo nafikiri baada ya miaka mitano tutakuwa tunatoa ripoti ya vitu ambavyo Rais uh, William Ruto atakuwa amefanya. Naam basi, uh, shukrani sana Mwalimu Jaspa kwa mchango wako huo uliotupatia uli na vilevile vile, kwenye laini ya simu naona pia kuna msikilizaji mwingine. Hebu tusikie kutoka kwake. Karibu msikilizaji pa, na kikubwa changamoto ambazo zilikuwa zina wakaribu wakabili walimu ilikuwa ni masuala ya mishahara midogo pamoja na masuala ya madaraja napoongelea madaraja ina maana ni mwalimu kutoka mahali fulani na kupanda mahali fulani. Na daraja linapatikana kwa mwalimu kukaa kwa miaka labda minne mitano, anapanda cheo pamoja na kupandishwa pesa. Na mpaka sasa changamoto ni kwamba bado walimu wanahitaji nyongeza kubwa ya mishahara na makazi mazuri zaidi, wapate nyumba za kuishi, wapate sehemu ambazo wanaweza kufanya kazi zao katika mazingira mazuri. Asante sana uh, msikilizaji uh, kwa mchango wako, lakini huku tutaarifu jina lako ni nani, unapiga simu kutoka wapi, japokuwa namba zinaonyesha ni za Tanzania. Basi na kwa kwa muda nao unakwenda mbio, tutalizungumzia hili ambalo ametoa mchango wake hapa kwa huyu mwalimu au msikilizaji kutoka Tanzania, kwa sababu tuna mwalimu kutoka kule Tanzania na vilevile, msikilizaji, napenda nikukumbushe tu kwamba uh, dakika a thelathini za kwanza za matangazo haya ya litok zitakuwa zinasikika kote, kwa njia ya televishe kwa njia ya redio, hali kadhalika kwa njia ya mtandao wetu wa vo swahilicom, na sehemu ya pili ya matangazo haya tutakuwa tukiendelea kwa sehemu ya mtandao pekee. Basi naona muda nao pia ndio unakwenda mbio kweli kweli, msikilizaji tena, kwamba tunaweza kupokea ka sehm yamtandao ekee ondaopndo nend mwalimu Mfinanga, kile ambacho msikilizaji au mwalimu amekichangia, unaweza ukatupa mtazamo wako kwa dakika moja, kabla ya kuweza kukamilisha awamu ya kwanza ya matangazo haya. Ni kweli kama ambavyo amezungumza, kwamba changamoto ni mishahara na mi nishaizungumza hivyo hivyo video. Na kwa kipindi kirefu madaraja hayakuwa yamepandishwa, lakini alipoingia Rais Samia amejitahidi, amefanya hivyo kwa haraka ikiwa ni pamoja na kwa watumishi wengine. Ile lilikuwa ni lalamiko la walimu kwa muda mrefu sana. Kwa hiyo, alipoingia rais Samia jambo la kwanza aliahidi hivyo, lakini pia amefanya hivyo. Kwa hiyo, bado changamoto inakuwa pale kwamba makato bado yanakuwa ni mengi. Kwa hiyo, tunafikiri kwamba bado serikali inaendelea kuliangalia kwa karibu, na tunategemea kwamba wataendelea kufanya marekebisho, ili walimu pia waweze kupata mshahara ambayo ni stahiki zaidi. Mm -hmm. Basi tunashukuru kusikia kwamba hili limeweza kushughulikiwa mpaka pale ambapo angalau mnaweza kusimama na kusema kwamba angalau limeshughulikiwa na bado kuna matumaini siku za mbeleni. Msiondoke katika laini yenu ya simu, tunaendelea na Live Talk lakini ni kwa njia ya mtandao pekee. Basi tukutane huko, washiriki katika sekunde kadhaa zijazo. Endeleeni kuepo katika laini ya simu. Mimi ni Mkamiti Kibayasi nashirikiana na Patrick Nduima na asante kwa kutusikiliza sehemu ya kwanza ya Live Talk kutoka hapa VOA Swahili. Ninakukaribisha kwa mara nyingine tena, msikilizaji unayetusikiliza hivi sasa kwa njia ya mtandao wa internet katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC, ambapo tunajadili, tunazungumza katika Live Talk. Mada ni kuhusu changamoto na mazingira wanayokabiliana nayo, nayo waalimu katika eneo la Afrika mashariki na Kati. Moja kwa moja, basi tuende kwa msikilizaji ambaye yupo kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji, tupe jina lako, napiga simu kutoka wapi, natoa mchango wako. Naitwa Mal kutoka upande wa Nandi Kaunti. karibu, karibu na kusikia. Nandi Kaunti iko wapi? Asante ah, sana. Nandi Kaunti iko upande wa Nandi, yani Nairobi, Nairobi. Sawa zungumza. Yes. Naposema hivi sasa, kwa hivi sasa changamoto kwanza ni penye walimu wanaishi. Unajua vile Mheshimiwa Ruta alipoingia alisema kwamba walimu itabidi wakae penye wana kaundi yao wenyewe, ili eh, kufunza watoto itakuwa mzuri kuliko kwenda mbali na anawacha familia yake mbali na penye anafunza ufamilia wanaweza hata kupotea ama kukaa kibweke, kwa vile mwalimu akienda mbali anaweza pata mwanamke mwingine huko asahau familia. Haya, changamoto ya shule iko sawa, naunga mkono e, serikali ile ilikuwa ya Kibaki wakati alitoa hii CDF imetusaidia sana. Wabunge hata vile walijadilia juzi e, rais e, wetu Ruto amekubali kwamba CDF hiyo ilikuwa imetolewa lakini imerudishwa. Hiyo CDF imetusaidia, changamoto si mbaya sana upande wa shule. Mashule imejengwa na imesaidia upande wa uh, wanafunzi wanapatiwa uh, basari, watoto wanasoma kwa njia mzuri. Sasa changamoto ingine ni hii mshahara tu walimu, walimu waongezwe mshahara na ma, wajengewe mashule uh, nini, manyumba zao katika shule, ili walimu wasiende mbali na nyumbani na wasiende mbali na shule ili wafunze watoto, wana, wana perform nzuri sana katika nchi yetu hii ya Kenya. Hata eh, university pia tunaomba, pia watoto ambao wanatuma university ya mbali wakiomba transfer, tunaomba rais wetu pia aongezee hiyo, wakiomba transfer waende karibu na nyumbani kwao, kwa vile hata sisi wasafi tunaweza enda huko upande wa Meru. Meru ni mbali sana, unaenda karibu 600 kilometers kuenda kuwasalamia mtoto ama kwenda kwa mkutano ya shule. Sasa inafaa watoto wakiomba transfer, ama sisi wazazi tukiomba transfer watoto wetu waende university ambayo iko karibu na nyumbani, waturuhusiwe uturuhusiwe. Changamoto ya shule si mbaya sana, tunashukuru walimu, na tunaomba walimu wapatiwe mshahara mzuri na wakae kwa njia mzuri. Wakistaafu pia wapatiwe ile marugurugu yao kwa njia ya haraka haraka. Huyu ni Meja Bluu kutoka upande wa Nandi, Nairobi. Sana. Shukrani sana meja Blue kutoka huko Nandi, Nairobi, Kenya. Uh, basi nirudi kwake, nirudi kwake Mwalimu Jasper. Uh, Mwalimu Jasper, shirika la Umoja wa Mataifa la elimu na sayansi na utamaduni, UNESCO ,uh, limekiri kwamba kuna suala la uhaba wa walimu katika nchi nyingi, sababu uh, watu wengi hasa wale wanaohitimu masomo ikiwa uh, ni vyuo vikuu hata wale ambao wamesomea mambo ya, ya masomo ya shule wanakuwa tena wavutiwi zaidi na kazi hiyo. Sijui hapo Kenya hilo mmelishuhudia kwamba uh, kuna uhaba wa walimu, watu hawavutiwi tena na kazi hiyo? Um, asante sana, na hilo ni swali nzuri sana ambalo umeuliza hapa nchini Kenya. Ndio, um, kuna uhaba wa walimu, hasa wale ambao wanawafunza wanafunzi lakini ukiangalia takwimu za wale ambao wanafuzu kutoka vyuo mbalimbali vya walimu pamoja na vyuo vikuu wanasomea digrii ya ambao wamkanje miaka kumi miaka ishirini wayeawahi kuajiriwa na serikali. Kwa hivyo walimu ndio wako, lakini serikali haijakuwa ikiwaajiri na baadhi ya walimu wamekata tamaa. Wengine wanapata wameingia katika sekta ya benki kufanya kazi katika benki. Uh, wengine utapata hata e, wanaamua kuanzisha makanisa na kuwa wahubiri, wengine wanaingia katika sekta mbalimbali. Kwa hivyo oh, ndio wengi wanazidi kuingia katika hii sekta ya elimu, lakini uh, kuajiriwa ndo kuna tatizo. Alafu pengine, a mwisho kabisa, tunapozungumzia walimu, tusiangalie sana walimu katika eh, shule za umma. Kuna hawa walimu ambao wanafanya kazi katika shule za binafsi, na wakati wa kile kipindi cha korona, wengi wa walimu hawa waliachishwa kazi, wengine hawakulipwa kwa mwaka mzima. Wengine walikuwa ni watu wenye familia zao, hawakuwa na njia nyingine ya kujipa riziki. Kwa hivyo wakaathiriwa sana. Na hawa walimu hapa nchini Kenya ambao wanafanya kazi katika shule za binafsi, utapata wanafanya kazi bila kandarasi, wanalipwa hela duni zaidi. Utapata mwalimu ana digri analipwa dola eh, dola sabini za Kenya kwa mwezi. Kwa hivyo jambo kama hili linawatamausha walimu wengi, na ipo haja ya kubuni sera kama vile katika taifa la Botswana ambapo hilo tutalizungumzia utapata... samahani uh, uh, kidogo Jasper mwalimu Jasper, hilo tutalizungumzia, uh, kuhusu yale ambayo napendekeza mwone yafanyike, tutazungumzia mwishoni wa kipindi tu, lakini tunaye msikilizaji mwengine uh, kutoka huko Kenya, uh, naambiwa ni Ochieng George. Karibu, uh, katika live talk. Na utuambie unataka kuchangia nini? Asante sana kwa majina, ni uchin george. Nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya, mimi nikizungumzia hili swala la walimu, kwa kweli ni swala ambalo <coughs> ukiliangalia lina kera sana, hasa hapa Kenya walimu wanapitia changamoto mbalimbali mbali. na nimesikia mzungumzaji hapo akizungumzia kuhusu walimu hao wa shule za kibinafsi. Hawa walimu wanapitia changamoto mingi, ni kwa sababu gani? Unakuta ya kwamba yule mwajiri wake Wakati hakuna kazi ya ualimu, labda wakati wa likizo, wengine hawawalipi hawa walimu, na wengine ambao wanahiari kuwalipa wanawapatia kazi nyingine, kazi ba, mbadala. Sasa unakuta ya kwamba mtu alij-ali-aliajiriwa kama mwalimu, lakini baada ya hapo baada ya kama kazi ya ualimu hakuna anapewa kazi nyingine ambayo ambayo sio nzuri sana. Sasa inatia dosari hiyo hiyo taaluma yao. alafu kuhusu hizi shule za serikali, unakuta serikali haijaweza kutia maanani sana sana maslahi ya walimu. Unakuta walimu wa wa hizi shule za umma wanapitia changamoto mingi. Mwalimu anatembea kwa mguu anapoelekea shule, mshahara ni duni, na walimu wenyewe ni wachache, na wanafunzi ni wengi. Kwa hivyo ni jukumu tu la serikali na wahusika wote, wadau wote, kuhakikisha kwamba maslahi ya mwalimu inaangaliwa zaidi, kwa sababu mwalimu ndio anayefunza kila mtu. Kila kiongozi ambaye ako katika taaluma yake anapitia chini ya walimu. Kwa hivyo ikiwa hayo kufanyika basi tutaweza kuwa na mazingira mazuri, na tutaweza kuwa na dunia ama nchi ama, ama bara ambalo lina maadili njema zaidi. Asante sana sana, ni Mchungaji mm, George, nikiwa hapa Kakamega magharibi mwa Kenya. Shukran sana Mchungaji George. Uh, basi uh, labda nielekeze swali hilo hilo kwa Abdul Zeimana, nafikiri umeisikia swali lilozungumzia hapo kuhusu uhaba wa walimu katika nchi nyingi za dunia. Uh, ni kulingana na ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa la elimu na sayansi UNESCO, sijui hapo ulipo Ubelgiji uh, umelishuhudia kwamba waalimu uh, siku hivi za siku hizi hawavutiwi tena na uh, watu hawavutiwi tena na kazi ya ualimu. Kweli nathibitisha hilo, wengi hawavutiwi tena na kazi ya waalimu, na eh, waalimu hapa bado kuna uhaba mkubwa hasa katika, naweza kusema E, watu ambao wanahitajika sana ni watu ambao wanafundisha sayansi e, watu ambao wanafundisha lugha wanahitajika sana kabisa, sababu ndiyo e, hivyo tena, kutokana na hali ya mishahara e, hata kama nilisema kuwa hapa mishahara ya walimu ni mishahara ambayo kidogo iko kwenye level nzuri, lakini ukilinganisha vijana ambao wanatoka kwenye wanatoka shuleni bado e, wana bado wana <coughs> wanataka kufanya maisha yao kwa haraka, haraka wengi hawapendi kubaki katika kazi ya walimu. Alafu kuna changamoto niliyozungumza hapa, ambayo iko Ulaya, ambayo haiko katika nchi, iko Ulaya, nchi za magharibi, ni changamoto ya watoto kukosa mutisha. Watoto hawana mutisha, alafu watoto hawana ufuatiliaji. Wengi wa watoto ambao tunafanya tuna nao kazi hapa au tunawafunza hawana ufuatiliaji kule kwenye familia, sababu familia zimesambaratika sam, nchi hizi za magharibi. Hiki kitu ni muhimu sana katika elimu e, na hakizungumzi sana lakini ni muhimu sana e, mtoto ambaye asiyeishi na baba na mama, huyu mtoto inakuwa ni vigumu sana waalimu kuweza kumsaidia kule shuleni e, labda hiki tunaweza kuzungumza wakati mwingine, lakini ni changamoto ambayo haiko sana Afrika, lakini iko hapa nchi za magharibi naweza kusema tu kuwa eh, eh, hilo limefanya. Maanake watoto wana haki nyingi huku, naweza kusema wana haki nyingi, na hiyo hali jumla ya familia kuwa zimesambaratika zinawavunja moyo waalimu vijana ambao wamekuja kwenye sekta hiyo, kuona kuona hali hiyo, watoto hawana mutisha, watoto hawataki wa watoto wanasukumwa, watoto wa mm -hmm, hawana usaidizi kule nyumbani. Shukran sana Abdulzema, alimu wa wanafanya kazi ya wazazi na uwalimu. Shukrani, shukran sana Abdul Zeimana. Nam, tumempata uh, wahadhiri wa chuo kikuu cha Kabale huko Uganda, Aida Mtenyo. Tulikuwa tumesumbuka kutokana na mawasiliano. Karibu kwenye live talk. sana na shukuru naam. Lakini kabla ya kuja kwako turudi kwake, e, mwalimu Mfinanga kutoka kwa Tanzania. E, mwalimu Mfinanga, kuhusu hilo hilo swala la uhaba wa waalimu Tanzania, lipo kwa vile watu hawavutiwi tena na tasnia hiyo? Kwa upande wa Tanzania changamoto hiyo ipo na sio ndogo, ni kubwa, kwa sababu kuna baadhi ya shule unaweza kukuta kuna walimu wawili lakini kwa Tanzania haitokani na kutokuvutiwa na tasnia hii. Nafikiri na hili ni like la serikali zaidi, ni kulingana na, na na hali ya kiuchumi nahisi. Siwezi nikaeleza haya kwa kwa sababu liko kwa serikali, lakini nahisi wanahofia kuwa na walimu wengi, labda kwa sababu ya hali ya kiuchumi itashindikana kuwalipa. Lakini kuna shule ambayo moja nilipita hivi majuzi, ni shule ya msingi, nakuta ina walimu wawili na wanafunzi ni wengi. Kwa hiyo wale walimu inabidi h wanafanya kazi ngumu sana. mm -hmm. Na hili linapelekea pia malezi yanakuwa magumu, kwa sababu pia kuna, kuna hali ngumu mbaya sana ya, ya, ya kitabia kwa wanafunzi ambayo inahitaji nguvu kazi kubwa ili kuwajenga wale watoto katika tabia njema. Kwa hiyo zito, zito, zito, zito, zito. Nashukuru sana uh, mwalimu Finanga, kwa mchango wako. Nije kwako kwa mwalimu Aida, inafahamika kwamba siku ya walimu duniani ni wakati pia wa kuzingatia changamoto zinazohusiana na taaluma ya ualimu ikiwemo uh, kupata marupurupu, hali kadhalika vitendea kazi. Je, huko Uganda unaona changamoto hizi zinashughulikiwa au kupewa kipaumbele kwa walimu um... Sidhani, inategemea pia ni muktadha gani ambayo una uh, hizo changamoto zinajitokeza. Maanake sasa, um, wakati ambapo changamoto zilikuwa nyingi ni wakati ule tulikuwako kwa kipindi cha cha korona. Kwetu huku Uganda, marupurupu huwa si rahisi kuwepo, vile walimu wanategemea mshahara na mtu akishapata mshahara wake ndani, hiyo ndo kazi ambayo inatakikana kufanya. Kwa hiyo kupata marupurupu hasa inategemea ni kiwango gani. Shule ya sekondari marupurupu hayapo sana, labda huo tu katika nafasi ya uongozi, ndo labda kutakuwepo na marupurupu. Na wakati ambapo COVID ilikuwepo, hata ile kiwango cha kupata marupurupu pia ilikatika, wakati inasemekana kwamba hali ya uchumi ni ngumu, na hiyo inakuwa ni vigumu kando na mshahara kuwepo na marupurupu yoyote yale ambayo anampatia mwalimu. Alafu pili, huku pia kumekuwa na ile kutofahamu kwamba walimu wa masomo ya sayansi wamepewa hadhi kubwa mno kuliko walimu wa, wa masomo ya sanaa hasa. Hali hiyo imefanya itamaushe walimu wengi, maanake wanafikiria, kwao wanaona kwamba mbona mwalimu wote huchukua muda sawa na fikra sawa wakati amaendaa masomo nakuwaji tu wachague baadhi ya walimu kwamba hawa tutawapatia mshahara mkubwa, hawa tuwapatie mdogo. Katika hali kama hiyo, unajikuta kwamba kuna walimu wao wametamauka, na hata wengine wanafikiria labda waache taaluma ya kufundisha endapo kutakuwa na hizo tofauti za malipo, na sio kila mtu ambaye anajisikia vizuri, maanake anafikiria kweli Uh, hata kama ni mwana lugha, hata yule mwana sayansi atanihitaji kwa so. Hiyo kusema kwamba mwana mwingine ana hadhi kubwa kuliko mwingine, imekuwa imeleta changamoto kubwa na mgawano kubwa katika sekta ya ufundishaji hasa uh -huh, katika shule za sekondari. Sasa mwalimu Aida, kwa kuwa tayari hili nyinyi waalimu wenyewe mnaona kuna tofauti kwa madaraja, wa madaraja ya waalimu wa biashara na wale wa sayansi, kwa mtazamo wako unadhani kwamba nini kifanyike katika kuboresha haya? Naona mwalimu Aida simu yake imekatika, lakini hakijaharibika kitu. Uh, nirudi kwako kwa mwalimu Mfinanga bila shaka umemsikia vizuri mwalimu wenzio kutoka kule Uganda akielezea uh, tofauti ya uh, madaraja kati ya walimu wa sayansi na biashara. Je, iwapo uh, mwalimu Mfinanga unapata fursa leo hii ya kukutana na rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, nini ambacho unaweza ukamshauri, mchango wako kwa eh, walimu wengine wote Uh, wanaokusikiliza au wanaofuatilia kipindi hiki kwa wakati huu, kuhusiana na changamoto hizi mnazopitia waalimu. Mm, kwanza nafikiri na, na ni cha kwanza ambacho nitaongea na rahisi ni kutambua nafasi ya mwalimu na hadhi yake katika nchi hii, kwa sababu nchi ambazo zimethamini walimu, walimu wameweza kufanya mambo makubwa na kuleta mabadiliko makubwa katika nchi sababu tunapozungumzia uhai wa taifa lolote lile, ukitaka life au liwe hai ni elimu. Kwa ile elimu ikitolewa vizuri na wanafunzi wale wakawa wameelimika, inakuwa ni taifa lile linakuwa ni endelevu, na ndio utamaduni utakuwa endelevu. Kwa hiyo cha kwanza nitamwomba Rais kwanza ajitahidi sana kutambua nafasi ya walimu na ile hadhi yao kwa kutambua hilo, maana yake atakuwa karibu sana na, na, na, na tasnia ya uwalimu ili aweze kutatua changamoto. Kwa sababu ili mwalimu aweze kufundisha vizuri na mwanafunzi aelewe, mwalimu anahitaji utulivu. Lakini pia atajitahidi kuhakikisha kwamba maeneo yote yanakuwa na, na mazingira rafiki, ili walimu waweze kufundisha kule kwa utulivu na amani, kwa sababu kuna shule zingine zinakuwa hazina walimu lakini kwa sababu ya walimu wakienda kule wanashindwa na mazingira, wanaondoka, unakuta anabaki walimu wawili watatu na vitu kama hivyo. kwa hiyo hilo ndilo nafikiri kubwa, kutambua ile thamani, kwa sababu kuna nchi ambazo zimewapa walimu nafasi kubwa, hadhi kubwa. Kwa hiyo ile imemsaidia mwalimu pia kuwa ku, ku, na hamasa katika kazi na amefanya kazi vizuri, imesaidia kuhakikisha kwamba wanafunzi wanasoma na kile ambacho kinatakikana. Shukran sana uh, Mwalimu Mfinanga, uh, labda kabla ya kurudi kwa washiriki wetu kuuliza, uh, nini mambo muhimu wanaona yafanyike kuweza kuboresha uh, mazingira ya kazi ya walimu, Mkamiti, tusome uh, moja mawili uh, maoni ya wasikilizaji kwenye Facebook. Namwona huyu Davidi Sechenga kutoka Wagumu Tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania, anasema kuna changamoto nyingi wanazozipitia walimu ikiwemo kuishi katika mazingira yasiyo rafiki na kukosa malimbikizo yao ya mishahara ikiwemo posho na uhaba wa vyumba vya kufundishia au madarasa. Kikalabu Moses Kambale anapatikana kule Lubero nchini DRC anasema mimi, yeye ni mwalimu na anapitia changamoto kubwa, hasa pale ambapo wanafunzi wanapomdharau mwalimu wakati wakifahamu kwamba mshahara wake una kipato kidogo. Kasim Bakari kutoka Manyara, Tanzania, anasema shida kubwa kwa wafanyakazi au walimu ni marupurupu; pindi yanapokosekana, ndio hapo changamoto zinakuwa nyingi. Evangelisti Mandela Isaya Chacha yeye anasema kwamba uh, Uganda walimu wana hali ngumu sana, na hata kukosa heshima kutoka kwa jamii inayowazunguka kutokana na kwamba wanafahamu hali wanayoipitia. Inaelekea ni maswala ambayo uh, kwa njia moja au nyingine yanawasumbua baadhi ya walimu, ndio maana tunapokea uh, comment au uh, maoni kama haya. Naam, nimalizia na, na huyu Mbonde stand-up, anajiita Mbonde stand-up, anasema mwalimu ni mtu muhimu sana kwenye jamii, lakini ni watu wasiothamaniwa. Mwalimu amekuwa mtumishi na katika, anaishi kwa dhiki, mwalimu amesahulika kabisa. Nam, basi, na kwenye laini ya simu kuna msikilizaji. Kwanza tumsikilize, kisha tutarudi kwa washiriki. Karibu msikilizaji. E, kwa majina anaitwa mwalimu Konstantini Sebastian, nafundisha shule za piboki, secondary piboi sekondarin zilizoko mgumu, Serengeti mkoa wa Mara nchini Tanzania. E, nilichokuasemea ni changamoto ambazo wanakumbana nazo walimu pamoja na suluhu zao. Nikianza na changamoto kubwa kabisa, ni hisia e, hasi kutoka kwa wazazi wa, wazazi hao watoto, wazazi wengi wa, hawawaamini walimu e, unakuta wanawapeleka ndio shuleni lakini wanakuwa na mawazo kwamba hawa walimu hawawezi kuishi vizuri na watoto wao. E, kwa hiyo suruhu ya changamoto naona imani irejee kwa walimu, maana walimu hawa wametoka mavioni vyuo mbalimbali, kwa hiyo wana e, kila sifa za kuwalea watoto wao. Tukushukuru mwalimu Sebastian Constantin kutoka uh, huko Tanzania. Basi uh, turudi kwake Aida Mutenyu. Uh, tumesumbuka sana na mitandao ya huko Uganda, lakini umerudi, tunafurahi. Uh, Aida umezungumzia changamoto za waalimu uh, unakutana waalimu ambao, uh, kuna wale ambao wamepandishiwa mishahara uh, na marupurupa, lakini wengine hawapandishiwi. Basi nitaka kuuliza tu wewe upande wako unaona ni mambo yapi muhimu ya kuzingatia uh, ili kuweza kuboresha hali ya uh, maisha au mazingira ya kikazi kwa walimu? Uh, mi nafikiria kwamba ili kuboresha uh, o, mazingira ya mwalimu na kumwezesha afanye kazi yake vizuri ni kuangalia maslahi ambayo yanaweza kumfanya mwalimu ashawishike na awe na motisha kufanya kazi mwanzo vigezo ambavyo vinatumia kufanya mshahara kupandisha mshahara kama mwalimu wa sekondari basi, right, waeke kiwango ambacho kitamkimu na hizo tofauti zikikuwepo, alafu pia mwalimu wajua anapata hela kidogo, ukiwepo na mkakati ya kujenga labda nyumba za walimu za kuishi kuwepo, labda ninio, um, u, u, u, uninyo, um, kiwango cha ninio, hali ya usafiri labda wajumla ama kumwezesha jinsi ambavyo anaweza kusafiri afike shuleni. Alafu pia yale mazingira yakuleta utofauti kwamba vipindi fulani vimepewa hadhi kubwa kuliko vipindi vingine. Vipindi vyote viwe sawa. Alafu pia kulikuwepo pia na kule ku kuzungumza na walimu Ojo. Walimu ni binadamu na ni watu ambapo, pia hali zikiwa ngumu, wanataka ile ambao wanasema kwamba guidance and counseling, maanake sio tu kitu kinaweza kutendeka wasijue kwa nini kimetendeka. Lakini walimu wasije kwa pamoja wakihusisha na kuwasilisha changamoto zao na zikisikizwa zi na serikali, serikali nayo ikafanya tu, sio katika kuahidi lakini kuwawezesha walimu watabaki shuleni hadi itunavyo wadharau hawa. Au walimu ndio wanatoa madaktari ambao tunahitaji, ndio wanataka wanatoa wenye usalama ambao tunahitaji, ndio ambao wanatoa au wana uchumi ambao tunahitaji. So, kwa hiyo mwalimu anatakana ajengewe mazingira ambapo kwamba ana mahali pa kukaa vizuri, ana mahali pa kufanyia kazi yake, mshahara wake usio kwamba huyu mwalimu mwingine anaeketinaye karibu, mbona yeye kanizidi mshahara? Sote tunakuwa shuleni a zile zile, vipindi ni vile vile, maandalizi ni yale yale. so, ivo, pia, ma, ya walimu, ama, kwa hivyo pili, pia kuwepo na maktaba ya kujitosheleza, na walimu ambao wanakuwa shuleni na hata shule zenyewe hazina vitabu, inakuwa ni jukumu la mwalimu kuanza kuzunguka hapa na pale. Mara watamwambia o, somo lako mbona wanafunzi hawafanyi vizuri? Sio kwa sababu mwalimu hajui kufundisha, lakini kwa sababu ile shule hata maktaba haina na hata kufanya bajeti labda za kununua vitabu hawana, ili hali wanataka mwalimu awe pale kwa. so, hiyo ni mambo mengi sana ambayo serikali zetu zinatakikana kuangalia. mm -hmm. Sehemu si ya mwalimu inapewa nafasi ipi katika ukuaji na uendelezaji wa nchi? Shukrani sana Aida Mtenyo. Mkamiti amesahau kwamba mm -hmm. walimu ndio wanafanya tupate viongozi wa kuongoza nchi zetu haswa. Naungana na Aida kwa sababu, huu, inasema, kwa sababu kauli mbiu ya mwaka huu inasema mabadiliko ya elimu yanaanza na walimu. Sisi leo hii tuko hapa studio ha, sababu ya walimu? lakini hajatosha, haja, hajatutaja. <laughs> Tunashukuru vile vile kwa sababu pia madaktari, sekta yoyote ile unayoiona ipo hivi sasa, binadamu yoyote yule ni kwamba ameanzia kwa mwalimu. Kwa mwalimu iwe mwalimu Aida iwe mwalimu Jaspa iwe mwalimu Mfinanga ni katikauwe mw alekmu abdul ya ualimu. <laughs> Haya basi, na muda nao ndio unakwenda, tukielekea ukingoni basi nikupe fursa na pia mwalimu uh, uh, Jaspa, nini kifanyike? Suluhisho gani linalotakikana hapa katika kuboresha mazingira ya waalimu, ili kama ulivyosikia wanasema baadhi ya uh, maoni kutoka kwa waalimu au msikilizaji, waalimu wanadharauliwa katika jamii, nini kifanyike? ni kutokana na kwamba wanalipwa kidogo marupurupu, pengine jamii inafahamu. Sasa basi suluhisho hapo ni kitu gani? Tupatie mchango wako mwalimu, mwalim Jasper. Naam, asante mkamiti. Jambo la kwanza ambalo ni wazi kama mena ngiri, ni kwamba walimu katika mataifa mengi barani Afrika hawalipwi vizuri. Kwa hivyo kuna haja ya kuongeza mishahara ya walimu na ukiangalia hapa nchini Kenya hawa walimu ambao wanafunza chekechea ile tunasema ni elementary school, utapata kwamba mwalimu anapokea mshahara um, wa dola elfu moja kwa mwezi. Kwa hivyo jambo hilo unapata linatamausha sana. Na dola elfu moja, dola elfu moja kwa mwezi au shilingi elfu moja, no? Umesema dola elfu moja au shilingi elfu moja? Okay. Ah, shilingi elfu kumi za Kenya ah, okay, sawa, mm -hmm. Hivyo napata zinatamausha sana. Huu mwalimu anafanya kazi kama yaya, ile tunasema ni house girl, kwa sababu hawa watoto wadogo hufanyiwa kazi nyingi, kwa hivyo inatamausha sana. Alafu pili, kuna hawa walimu ambao wanaamua kuendeleza masomo, pengine ana stashahada ama pengine ana digri ya kwanza, anaamua kufanya eh, shahada ya uzamili, ile tunasema ni masters. Mwalimu huyu anaporudi kwa mwajiri, mwajiri anamwambia kwamba hiyo ambao umesomea itakufaidi wewe, kwa hivyo hatuwezi tukakuongeza mshahara. Panakuwa na panakuwa kuwa na hiyo mikakati ya motisha walimu pia wa, waweze kuwekwa motisha, ili waende waendeleze masomo yao, kwa sababu tunafahamu kwamba uh, mwalimu au mtu yeyote ambaye anaendeleza masomo zaidi huwa anafanya kazi vizuri zaidi. Vilevile pia, mwisho ni kwamba walimu wahusishwe katika kufanya maamuzi hapa nchini Kenya, jinsi ambapo nilikuwa ninakwambia kwamba sera nyingi ambazo zinabuniwa na hii tume ya kuajiri walimu walimu hawahusishwi. Kwa mfano hapa Kenya kuna jambo tunaita tipad, ambapo walimu wanafanya kazi nyingi sana ya kuandika karatasi. Sasa walimu wanashangaa e, wanafaa kufunza darasani ama wanafaa kukaa kwenye saiba kafe kuweza kujaza karatasi na kutumia tume ya kuajiri walimu. Kwa hivyo kuna haja ya walimu waonekane pia wao wanapendwa, isije ikawa kwamba kila kitu wanazomewa, e, wanapewa maagizo ya kimla ni kupitia kwa jamii kuenzi hawa walimu, ambapo tunaweza tukaleta mabadiliko zaidi katika jamii. Walimu pia wahisi kwamba wanapendwa jinsi ambavyo taaluma nyingine zinapendwa ama zinaheshimiwa. Asante sana. Uh, basi tukupe nawe fursa, dakika moja, uh, uh, Abdul Zeimana, kwa ufupi tu, yale mambo ambayo naona yafanyike kuboresha hali ya mazingira uh, ya kazi ya walimu Naona uh, laini yake ya simu imeishia ukingoni, lakini hata hivyo na muda nao unaona pia unatukimbia, haswa tumebakiza dak Takriban dakika mbili, sina budi kukushukuru wewe msikilizaji ambaye umepiga simu na kutoa mchango wako katika Live Talk hii ya leo, ambapo tulikuwa tukizungumzia ya masuala yanayo wakabili waalimu, mazingira ya waalimu katika ufanyaji kazi, ufundishaji, hali kadhalika marupurupu ya waalimu. nimkushukuru pia washiriki ambao ni mwalimu Jasper Ondim kutoka shule ya St Marys ya Nairobi, Kenya, mwalimu Aida Mutenyo wa chuo kikuu cha Kabale nchini Uganda, Mwalimu Mfinanga mkuu wa Uchira Girls iliyopo Moshi katika mkoa wa Kilimanjaro huko Tanzania, na vilevile mwalimu na mwanaharakati wa masuala ya elimu Abdul Nzeyimana kwa sasa yuko Ubelgiji. Kumbuka muda huu wote ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Patrick Nduimana katika kukuendeshea mjadala huu ambapo, uh, mwendeshaji wa matangazo haya alikuwa ni Aida Isa. Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Harison Kamau. tunakutakia jioni njema na usikilizaji mwema wa VOA Swahili mahala popote pale unapotusikiliza, iwe kwa njia ya redio au kwa njia ya mtandao wa www voa Swahili.com. Shukran kwa kuwa nasi.