Ani Januari 2 mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani ni saa tano na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka sauti Amerika, VOA. Jina langu ni Kennes Bwire. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, ikiwemo Radio Citizen kote nchini Kenya. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com Kati ya yaleo utakayoyasikia jioni hii ni kwamba uhusiano wa kidiplomasia kati ya DRC na Rwanda unaendelea kuharibika zaidi baada ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kuwakamata watu wanaodaiwa kuwa raia wa Rwanda kwa madai ya kupanga njama za kuangusha ndege iliyombeba Rais Felix Tshisekedi, wakiweza kuthibitisha kwamba hawakuwa katika nchi ya DRC kutekeleza ma, ma, mambo ya msaada, lakini kwa njama kuiangusha ndege ya rais na katika taarifa nyingine ni, ni kwamba vyombo vya habari vya Tanzania vinasemekana kukumbana na changamoto kadhaa kutokana na ukosefu wa matangazo ya kutosha kufadhili shughuli zake huku vikitozwa viwango vya juu vya kodi kila mwezi. Vyombo vingi vya habari vinazungumzia uwepo wa lukuki wa malipo yanayoelekea ya serikalini kutoka vyombo vya habari ambapo bado hata uchumi wake unazidi kusuasua. Habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamau. Maafisa wa Ukraine wamesema mapema leo kwamba Rusia imefanya mashambulizi usiku kucha kwa kutumia drone kadhaa, baadhi zikilenga mji mkuu wa Kyiv. Viongozi wa Kyiv wamesema kwamba vikosi vya wanahewa vya Ukraine vimejitahidi kulinda mji huo dhidi ya mashambulizi, wakati baadhi ya drone zilizoangushwa zikiharibu baadhi ya maeneo. Meya wa mji huo Vitali Klitschko amesema kwamba Rusia ilirusha drone arobaini lakini zote ziliangushwa na vikosi vya Ukraine. Katika siku ya karibuni Rusia imekuwa ikitumia drone aina ya Shahid kutoka Iran katika kushambulia miji ya Ukraine pamoja na miundombinu. Mashambulizi ya usiku kucha yamefuatia yale ya, ya usiku uliotangulia na ambayo rais wa Ukraine Volodomir Zelenski alisema vikosi vyake vilikabiliana navyo vikamilifu. Kiongozi huyo alisema kwamba vikosi vya Rusia ni ovyo na kwamba vimebaki kama vilivyokuwa mwaka uliopita. Rais wa Korea Kusini Yun Sukyol amesema kwamba Marekani na taifa lake wapo kwenye mazungumzo ambao huenda akaongeza jukumu la Siol kwenye operesheni za vikosi vya nyuklia vya Marekani. Wakati akifanya mahojiano Jumatatu na gazeti moja la Korea Kusini la Chosun Ilbo, Yun amesema kwamba mazungumzo hayo yanalenga ya ushirikiano kwenye mapigano pamoja na mazoezi ya pamoja na vikosi vya nyuklia vya Marekani, akiongeza kwamba mpango huu ni sawa na kushirikiana nyuklia. Ameongeza kusema kwamba ingawa silaha za nyuklia ni za Marekani, taifa lake litashirikiana kwenye taarifa, mipango, pamoja na mafunzo, wazo ambalo pia limekaribishwa na Marekani. Maafisa wa Marekani hata hivyo hawajathibitisha taarifa hizo, ingawa hapo nyuma wamekanusha wazo la kushirikiana na Korea Kusini kwenye maswala ya nyuklia baada ya kuulizwa kuhusu hatua hiyo ya VOA Viongozi wa kijeshi waliopo Korea Kusini wamewaelekeza kufuata majibu kutoka Pentagon. Marekani tangu miaka ya tisaini haijaweka silaha za nyuklia nchini humo, ikiwa sehemu ya mkataba uliokubaliwa na Muungano wa Sovieti. Kundi la kutetea haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights limesema kwamba uwanja wa ndege wa kimataifa wa Damascus umefunguliwa tena baada ya kufungwa kwa muda kufuatia mashambulizi ya silaha ya Israel kwenye mji huo mkuu wa Siria yaliyoua watu wanne wakiwemo wanajeshi wawili kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Hii ni mara ya kwanza ndani ya kipindi cha miezi saba kushambuliwa na Israel. Makundi ya wapiganaji yanaoungwa mkono na Iran pamoja na wapiganaji wa Hezbollah wanashikilia udhibiti wa uwanja huo. Mkuu wa kundi hilo Rami Abdul amesema kwamba silaha za Israel zililenga maeneo yanayokaliwa na, na Hezbollah, pamoja na makundi yanaoungwa mkono na Iran ndani ya uwanja huo, likiwemo kala la kuhifadhia silaha. Wizara ya uchukuzi ya Siria imesema kwamba shughuli za kawaida zimerejeshwa baada ya kurekebishwa kwa baadhi ya maeneo yaliyoharibiwa. Jeshi la Israeli halijatoa tamko kuhusiana na tukio hilo, ingawa mara kadhaa limesema kwamba halitaruhusu hasimu wake Iran kueneza ushawishi wake nchini Siria. Na watu wanaotaka kujitenga nchini Cameron katika mikoa ya magharibi wanaimarisha amri ya kutotoka nje kwa saa 24 wakiwazuia watu kuingia mitaani au kufanya biashara. Amri hiyo ni majibu kwa hotuba ya mwaka ya rais Paul Bia, ambapo alisema makundi ya waasi yamevunjwa na wanajeshi wa serikali yake. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Jeshi la Cameron linasema limepeleka wanajeshi kadhaa katika wilaya za Oku, Kumbo na Kakiri siku ya Jumatatu, katika taifa hilo la Afrika ya kati kwenye mikoa ya kaskazini magharibi inayotumia lugha ya Kiingereza. Jeshi linasema makundi yenye silaha mwishoni mwa wiki yalifunga masoko na kuwafukuza watu na magari kutoka mitaani na kuwateka raia kadhaa ambao hawakuheshimu amri hizo. Dereva wa bodaboda Lukong Genesis mwenye umri wa miaka 54 anasema watu wenye silaha waliichukua pikipiki yake. Anasema watu hao wanaotaka kujitenga, ambao wanajiita Ambazonia au Amba, walimwonyesha bunduki na kumtaka aende zake nyumbani. Ganasema mapambano kati ya wanajeshi na waasi yameongezeka baada ya hotuba ya mwaka mpya aliyoitoa Rais Paul Bia. Bia alisema makundi mengi ya waasi yamevunjwa na vitisho kutoka kwa wale wanaotaka kujitenga vimepunguzwa kwa kiasi kikubwa. Alipongeza jeshi la taifa la Afrika ya Kati kwa kuwalinda raia na mali wakati wa miaka sita ya mzozo na kusema amani imefungua njia kwa ujenzi mpya wa mkoa huo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wafanyakazi walioko mstari wa mbele katika hospitali nchini China wanafanya kazi saa zote ili kutibu wagonjwa wa COVID 19, televisheni ya kitaifa ya CCTV imeripoti mapema leo. Katika hospitali ya Zoda mashariki mwa mji wa Nanjin, wagonjwa wamefurika katika chumba cha watu mahututi, kukiwa na asilimia 80 ya wagonjwa wenye umri wa miaka sitini na mitano na zaidi wengi wakiwa na magonjwa ya kudumu ambapo madaktari wamenukuliwa wakisema wafanyakazi wa afya katika hospitali wanawageuza wagonjwa kulalia matumbo yao mchana ili kuongeza uwezo wao kupumua kabla ya kuwageuza kulalia migongo yao jioni. Picha za CCTV zimeonyesha wafanyakazi wanatumia hadi saa tisa kila siku kufanya kazi zao kuhudumia takriban wagonjwa ishirini na sita kwa siku, mbali na kufanya kazi nyingine. Ripoti hiyo pia imeongeza: madaktari wenye ujuzi tofauti wapo kwa ajili ya kutoa huduma kwa wagonjwa na kuhakikisha madaktari ambao hawana ujuzi zaidi wanaweza kuingia na kuhudumu kazi kwa haraka. Botswana leo imetoa hati ya kukamatwa kwa rais wa zamani Ian Khama kwa tuhuma za kumiliki silaha kinyume cha sheria, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Kama ambaye hivi sasa anaishi katika nchi jirani ya Afrika Kusini, kupitia wakili wake, amekanusha mashtaka hayo kiongozi huyo wa zamani alifunguliwa mashtaka Aprili mwaka jana, ingawa bado hajafikishwa mahakamani. Mahakama ya Botswana imetoa hati ya kukamatwa kwa Kama hapo Disemba 29. Kama amekuwa akiishi uhamishoni Afrika Kusini kwa takriban mwaka mmoja baada ya kutoelewana na mrithi wake aliyemuidhinisha Rais Mokgweetsi Masisi. Kama mwenye umri wa miaka 69 aliongoza Botswana kati ya 2008 na 2018 na anadai kuandamwa kutokana na ukosoaji wake dhidi ya Masisi alipozungumza kwenye shirika la taifa la utangazaji la Afrika kusini SABC. Kama alikana kufanya kosa lolote. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Mimi naitwa Kennes Bwire. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio washirika kote Afrika mashariki na kati, ikiwemo Redio Kaya, pwani ya Kenya, Redio Malaika ya Lubumbashi, DRC na voa swahili.com basi kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba uhusiano kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo na jirani yake rwanda umeendelea kudorora baada ya serikali ya drc kutangaza kukamatwa kwa watu wanne kwa madai kwamba walikuwa wanapanga kuangusha ndege ya rais wa congo felix tshisekedi drc imesema kwamba kati ya waliokamatwa ni raia wa rwanda ambao wamekuwa wakishirikiana na baadhi ya wanajeshi wa drc kennes bwire anasimulia zaidi Kulingana na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DR, Juvenal Nishimimana na Moses Mshave, ambao ni raia wa Rwanda, wafanyakazi wa shirika lisilo la kiserikali linalohusika na maendeleo ya afya nchini DRC, walikuwa na ushirikiano na baadhi ya maafisa wa jeshi la Kongo wakipanga njama za kumuua rais wa DRC, Felix Tshisekedi. Waziri wa mambo ya ndani wa DRC, Jean Claude Molipe Mandongo, ameambia waandishi wa habari kwamba waliokamatwa walikuwa wapelelezi na wamekuwa wakishirikiana pia na wanasiasa, wafanyabiashara na baadhi ya mashirika ya kijamii. Msemaji wa jeshi la DRC Silivia Nekenge amesema kwamba walipata taarifa muhimu kuhusu usalama kwenye simu za washukiwa, hasa mmoja kwa jina Mshave, na kuna ushahidi kwamba alikuwa akishirikiana na baadhi ya wanajeshi wa DRC kuangusha ndege iliyombeba Shisekedi. VOA haijathibitisha madai kwamba mushabe ni afisa katika jeshi la Rwanda na kwamba ni mtoto wa kamanda wa jeshi la akiba la Rwanda Jenerali Eric Murokore. Tumewakamata, tumepata ushahidi wa kutosha kwenye simu zao kwamba wamekuwa wakishirikiana na watu kadhaa wakiwemo wanajeshi na wafanyabiashara wameunda mikakati yao katika sehemu za Kivu Kasai, Kivu kaskazini na Kivu Kusini. Serikali ya Rwanda imekanusha madai hayo ya DRC kupitia taarifa kwa vyombo vya habari. Rwanda imekuwa ikilalamika kwa muda mrefu kwamba serikali ya DRC imekuwa ikikamata raia wake na kuwazuilia gerezani, ikitaka waliokamatwa wote kuachiliwa bila masharti yoyote. Ofisi ya msemaji wa serikali ya Rwanda imesema kwamba mushave anaugua na anahitaji matibabu na kwamba kukamatwa kwake ni sehemu ya kile DRC imekuwa ikifanya dhidi ya raia wa Rwanda bila sababu yoyote. Richard Tute ni mchambuzi wa usalama katika nchi za maziwa makuu. zithibitishwe na serikali ambayo ime, imetoa hizo tuhuma. Hizi ndizo ushahidi ambao tunao wa kutosha wa kuweza kuthibitisha kwamba hawakuwa katika nchi ya DRC. Kwa, kwa, kwa maana ya kuweza kutekeleza ma, ma, mambo ya msaada, lakini kwa njama kuiangusha ndege ya rais. Hii siyo mara ya kwanza Rwanda inatuhumiwa kwa kupanga njama za ujasusi na kutaka kutatiza usalama katika nchi jirani. Rwanda imewahi kutuhumiwa na Uganda, Burundi na Tanzania, japo ilikanusha madai hayo ikisema kwamba waliokuwa wakikamatwa walikuwa raia wa Rwanda wasio na hatia yoyote. DRC imekuwa ikishutumu Rwanda kwa kuunga mkono kundi la wasi la M23 madai ambayo Rwanda imekanusha kila mara, licha ya ripoti ya Umoja wa Mataifa ya mwezi Desemba mwaka 2022 serikali ya Marekani, Ufaransa, Ujerumani, Ubelgiji na mashirika mengine kutaka nchi hiyo kukoma kuunga mkono kundi hilo la wasi. Rwanda nadai kwa upande wake inadai kwamba DRC inaunga mkono kundi la FDLR lenye lengo la kupindua serikali ya Kigali. Sauti ya Amerika. Waumini wa Kanisa Katoliki wanaomboleza kifo cha aliyekuwa kiongozi wa kanisa hilo, Papa Benedikto wa kumi na sita, aliyefariki akiwa na umri wa miaka 96. Papa Benedict alifariki Jumamosi baada ya kuugua kwa muda. Idi Ligongo anasoma ripoti inayoangazia maisha ya Papa Benedict kwa kumi na sita akiwa na umri wa miaka sabini na minane alijikuta anafuata nyayo za mpendwa Papa John Paul wa pili, na kuendesha kanisa Katoliki lenye waumini bilioni moja katika kukabiliana na kashfa na hali ya kutojali. Benedikti aliendesha kanisa kwa karibu miaka minane ya kipindi cha kashfa ya unyanyasaji wa kijinsia ya makasisi, na kisha kashfa ya pili ambayo ilizuka wakati msaidizi wake mwenyewe aliiba hati zake binafsi na kumpa mwandishi wa habari. Mmoja wa wasaidizi wake wa karibu zaidi, msemaji wa muda mrefu Benedikti, mchungaji Frederico Lombardi, alisema ingawa papa Benedikto wa 16 atakumbukwa milele kama papa wa kwanza katika miaka 600 aliyejiuzulu, lakini ni nadra kusifiwa kwa kipengele kingine muhimu cha urithi wake baada ya kugeuka kuwa papa, ambacho ni kubadilisha tabia ya Vatican ya kutojali vitendo vya makasisi vya unyanyasaji wa ngono Personalmente... Ritengo ke, eh, sia un papa ke... Binafsi nadhani huyu ni papa ambaye alikabiliana moja kwa moja na mgogoro mkubwa unaohusiana na unyanyasaji wa kijinsia kwa uaminifu na unyenyekevu wa kweli. Hakujaribu kutetea sifa za kanisa wala yeye mwenyewe, lakini alijaribu kuelewa kinachotokea. Alikuwa wa kwanza kuwa na mikutano ya mara kwa mara na waathirika wakati wa safari zake nje ya nchi, akionyesha nia yake ya kusikiliza. Kwa hakika alikuwa papa wa kwanza kukutana na walionusurika na unyanyasaji, lakini pia kama kardinali kabla ya kuwa papa, Benedikti alisukuma mabadiliko ya sheria ya kanisa ili iwe rahisi kuwaondoa makasisi waharibifu like hapa, naomba nitulie ili kukiri aibu ambayo sote tumeipata kutokana na unyanyasaji wa kijinsia kwa baadhi ya viongozi wa dini. Hakika nasikitika sana kwa machungu na mateso waliyoyapata waathirika wa. Kama Papa Benedikti alifanya zaidi ya watungulizi wake wote kwa pamoja, na hasa zaidi John Paul wa Pili, ambaye chini ya uangalizi wake kashfa ilianza kulipuka hadharani. George Pell, kardinali wa Australia, anasema anafikiri papa alifanya maendeleo makubwa juu ya mada hii katika kusaidia kanisa hapa Vatican kuanzisha taratibu zenye ufanisi na kuwa na ufahamu wa kutosha wa kile kinachotokea siku zote. Kulikuwa na jaribio la kufikiria mashtaka haya ya janga hili kama kitu ambacho kilitungwa na maadui wa kanisa. Sasa Papa Benedict alitambua kabisa kwa uwazi sana kwamba kuna kitu hicho, lakini kwamba tatizo lilikuwa kubwa sana kwa undani zaidi, na alisonga mbele kwa ufanisi kuelekea kufanya jambo kuhusu hilo. Papa Benedikti pia anasifiwa kwa kuwa mmoja wa wanatheolojia wa kikatoliki wa karne ya ishirini, mwalimu papa ambaye alihubiri imani kupitia wingi wa vitabu, mahubiri na hotuba. Nchini Tanzania, vyombo vya habari vinakabiliwa na changamoto mbalimbali zinazopelekea kushindwa kumudu gharama za uendeshaji wa kazi na mishahara duni kwa wafanyakazi, pamoja na mrundiko wa kodi za usajili Huku serikali ikiahidi kusaidia vyombo hivyo kifedha pamoja na masilahi ya waandishi mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, anaripoti kamili. Uwepo wa mishahara midogo, ukosefu wa bima za afya na pensheni kwa waandishi wa habari imekuwa ni moja ya manung'uniko ya muda mrefu, licha ya ahadi kutolewa na watawala wanapokuwa katika majukwaa ya kisiasa. Kuto kushirikishwa katika mipango endelevu ya taifa imekuwa ni chanzo kwa vyombo vya habari kutokuwa na mapato mazuri, hasa kwa vyombo ambavyo vinarusha matangazo yake ndani ya mkoa mmoja. Wa wadau wa habari na msimamizi wa kituo cha redio cha Hidaya FM Alizuma kutoka Kigoma anasema: Juhudi zaidi zinahitajika kwa vyombo vya habari kujikwamua kiuchumi, hasa vinapokabiliwa na mrundikano wa kodi, huku ikiwa bado vyombo vingi vinalalamikia kodi nyingi ambazo zipo kuanzia swala la usajili na kulipia frekwensi na vifaa kadhaa kila mwaka, lakini vilevile vile hata uhawishaji wa leseni nayo bado ni gharama, ambapo vyombo vingi vya habari vinazungumzia uwepo wa lukuki wa malipo yanayoelekea serikalini kutoka vyombo vya habari, huku ambapo bado hata uchumi wake maslahi ya uandishi wa habari hayawezi kuimarika ikiwa hali ya uchumi katika vyombo hivyo haijapatiwa ufumbuzi. Na pia kuna suala jingine la ukosefu wa matangazo ambayo ni moja ya muhimili wa vyombo vya habari kuwa na pato la kuendesha shughuli zake. Hasani Yusufu, msimamizi wa redio ya Ikra FM jijini Mwanza, akizungumza na Sauti ya Amerika, amesema licha ya kuandika miradi mingi ya kuomba matangazo ili kuendesha redio, lakini bado kumekuwa na hali ya kutokuthaminiwa na kujiona kama wanadharaulika ukilinganishwa na redio kubwa zenye majina. Fursa kwenye nchi yetu ipo, matangazo yapo ya serikali, makampuni yapo, lakini sisi kwenye midia hizi ndogo kiukweli, hii changamoto imekuwa ni kubwa sana. Kuna taimu unahisi kwamba labda tunadharaulika, kwamba sisi kavareji yetu ni ndogo ndio maana tunapuuzwa, lakini sisi pia ni waathirika zaidi wa uchumi kuliko vyombo vya habari vingine ambavyo kwenye nchi yetu vinaonekana ni vikubwa. Hata hivyo, waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia ya habari Nape Nauya amesema mwaka elfu mbili ishirini na tatu serikali itaweka nguvu za kutosha kwenye suala la masilahi ya uandishi wa habari na uchumi wa vyombo vya habari ikiwemo mikataba ya wanahabari ili kuongeza ari katika utendaji wao. Itaweka nguvu za kutosha mwenyewe, itasimamia lakini, taka masilahi ya wanahabari yakae vizuri, lazima uwakikishe uchumi wa vyombo vya habari unakavi, ikiwemo kulipa madeni, lakini ikiwemo mikataba ili kuongeza ari katika utendaji wa kazi. Alizumo, anasema waziri Nape, ya kufanya kutekeleza aliyoyaahidi na kuweka matumaini makubwa kwa wanahabari. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Haya, tumsikilize sasa Sande Shomari na habari za spoti. Karibu katika kona ya michezo msikilizaji, ambapo hii leo tunaanzia moja kwa moja kule nchini Rwanda. Langu jina Sunday Shomari, na kule Rwanda msimu wa ligi 2022-23 umemalizika mzunguko wa kwanza, AS Kigali ikiwa kileleni sambamba na Kiyovu Sport Club, tofauti ikiwa ni magoli saba. Timu ya taifa ya Rwanda ya wanawake szidi miaka 19 mchezo wa kriket, hali kadhalika wanajiandaa kushiriki mashindano ya kombe la dunia 2023 kule Afrika ya kusini. Haya basi, mengi zaidi tuungane na mwanachezo wetu Christopher Karenzi akiwa mjini Kigali. Hey, Skigali wako mbele baada ya mechi 15 za kwanza za kampeni ya kuwania taji la ubingwa msimu huu, wamejikusanyia pointi 30 tofauti ya magori saba dhidi ya Kiovu Sports klabu ambao wako sambamba kwa alama. Timu ya APR waliingia kwenye sherehe za Krismasi na mwaka mpya wakiwa kwenye nafasi ya tatu kwenye jedwali na pointi 28 timu ya jeshi la wazamiaji hapa nchini Marines na Espoir ya Rusisi wako hatarini kushuka daraja la kwanza ikiwa hawatofanya vizuri katika mzunguko wa pili wa ligi. Wako kwenye nafasi ya 15 na 16 za mwisho. Na timu ya taifa ya Rwanda ya cricket wanawake wasiozidi miaka 19 wajiandaa kushiriki mashindano ya kombe la dunia mwaka huu kuanzia tarehe 14 hadi 29 Januari. Mwishoni mwa wiki walikabidhiwa bendera ya taifa kama ishara ya kuwakilisha nchi yao. Timu hii ya Rwanda imeondoka jana Jumapili kuelekea Afrika ya kusini kwa maandalizi kabla ya kuanza kinyang'anyiro hicho cha kuwania kombe la dunia. Kutoka VOA Kigali, huyu ni mwanamichezo wako Christopher Karezi. Asante sana Christopher Karenzi kutoka kule Kigali. Moja kwa moja basi hadi kule nchini Tanzania ambapo michuano ya Kombe la Mapinduzi imeanza kushika kasi kule visiwani Zanzibar, huku miamba ya soka nchini humo Tanzania, Simba na Yanga zikiwasili visiwani humo tayari kwanza kampeni ya kulinda kombe hilo. Simba ndio ilikuwa ya kwanza kuwasili nyakati za mchana, baadaye wataniwao wajaji wakiwasili nyakati za jioni, kwa kitamba kuondoka na ubingwa huo unaotetewa na timu ya Simba. Simba anaingia kwenye kombe hilo ikiokosa nyota wao kadhaa waliomjeruhi walio waliomajeruhi lakini baadhi ya mashabiki wanasema hawana wasiwasi na hilo kutokana na kiwango kizuri kichoonyeshwa na timu hiyo katika michezo yake ya ligi kuu. Wakati huo huo, msemaji wa timu hiyo Mohamed Ali ametaja ni kati timu hiyo ikiwamo kusajili wachezaji wa kimataifa ili kuendelea kufanya vizuri katika michezo yake, niseme tu ya kwamba bado hatujamaliza kugawa dozi nene, lakini vile vile hatujamaliza usajili. Kuna watu wa kutisha wanakuja Simba Sports. Na dirisha dogo la usajili tayari limekushafunguliwa, huku baadhi ya timu zikianza kuzunguka huku na kule kwa ajili ya kuimarisha vikosi vyao. Haya basi, kutoka huko Tanzania tuingia hapa Marekani kwenye ligi ya NBA Kyrie Irving na Kevin Durant walipachika pointi 32 na kila mmoja na timu ya Brooklyn Nets kuendeleza msururu wao mrefu zaidi wa kushinda tangu kuamia Brooklyn hadi mechi tisa kushinda pointi 125 kwa 117 dhidi ya Cleveland Cavaliers Jumatatu usiku. Durant alimpita Tim Duncan kwa jumla ya pointi 26,096 hadi nafasi ya 15 kwenye orodha ya wafungaji bora, alipopachika pointi kwa kuruka futi 20 katika robo ya pili inayemtafuta, akimfuata Durant, anayemfuatia Durant Dominic Wilkins. Kevin Durant alizungumza waandishi wa habari baada ya mchezo huo na kusema kwamba yote haya ni mambo mazuri kwa upande wake na anasherekea kila kidogo anachokipata. Naye Kyrie Irving alifunga pointi tatu mara saba msimu huu na kurusha mpira miwili muhimu ya adhabu zikiwa zimesalewa sekundi 41 huku akizomewa karibu kila alipogusa mpira na mashabiki waliomshangilia kwa misimu sita alipokuwa na timu Cleveland. na timu ya Cleveland naye Rui Hashimura mura alipuchika nyavuni pointi 26. watakuwa na Charlotte Hornets kutoka kunaya. Michezo yangu jina Sunday Shomari, kwaheri kwa sasa. Haya, asante Sunday Shomari kwa uhondo huu wa sport. Itakapotimia saa tatu kamili usiku huu, msikilizaji, utasikia kipindi cha Kwa Undani na mkamiti kibayasi akiangazia siasa za Marekani wa Republican wakichukua udhibiti wa baraza la Congress. Tunakamilisha matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika VOA. Matangazo yamesimamiwa na Hadija Riyami, mwelekezi amekuwa Aida Issa, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni Kenneth Bwire, asante sana kusikiliza. Tunakutakia mwaka mpya wenye mafanikio makubwa kila mara, na tunakuacha na tahariri Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Katika mkutano na waandishi wa habari wa mwisho wa mwaka, waziri wa, wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alitangaza maeneo manne muhimu ya mafanikio ya kidiplomasia kwa mwaka wa 2022. Kwanza alibainisha Marekani iliungana na ulimwengu ili kuhakikisha kwamba vita vya Rusia dhidi ya Ukraine vinashindwa kimkakati. Tangu Februari 24, tumekutanisha dazeni ya washirika na wadau ili kuhamasisha usalama, msaada wa kiuchumi na kibinadamu kwa watu wa Ukraine wanaposimama kutetea demokrasia ya nchi yao na dola yake pamoja na uhuru wake, msaada wetu wa pamoja, ikiwa ni pamoja na nyongeza ya dola bilioni 1.85 za msaada wa kijeshi wa Marekani ambao umewezesha wapiganaji wa Ukraine kuendelea kujibu mashambulizi kuwakomboa watu wao na kuyachukua maeneo ambayo yametwaliwa. Pili, tuliongeza kasi ya maelewano ya kimkakati na washirika pamoja na wadau wetu kwa Jamhuri ya Watu wa China. Waziri Blinken alisema mwezi Mei, niliweka mkakati wetu wa kukabiliana na changamoto iliyoletwa na Jamhuri ya Watu wa China kuwekeza katika misingi ya nguvu zetu nyumbani, kuungana na washirika pamoja na wadau wetu, kushindana na China ili tuweze kutetea masilahi yetu na kutambua maono yetu ya siku zijazo. Zaidi ya hayo, Marekani na washirika wake bado wameungana katika dhamira yao ya kulinda amani na utulivu katika mlango wa bahari wa Taiwan na kuendelea kuibua wasiwasi na kuchukua hatua za pamoja katika kukabiliana na ukiukwaji wa haki za binadamu wa Jamhuri ya Watu wa China huko Xinjiang na Tibet, na mamonyoko wa uhuru wa kujieleza na habari huko Hong Kong. Tatu, Marekani imekusanya miungano ili kutoa suluhu kwa usalama wa chakula, afya, nishati na hali ya hewa na ukuaji wa uchumi jumuishi. Hatimaye tulitumia uwezo wa kidiplomasia ya Marekani kuendeleza amani, kuzuia na kupunguza migogoro, alisema Waziri Blinken. Pamoja na washirika wetu kutoka Israel, Moroko, Bahrein, Umoja wa Falme za Kiarabu na Misri, nilishiriki katika mkutano wa kihistoria wa Negev ili kusukuma mwingiliano na kurejesha uhusiano wa kawaida huko Mashariki ya Kati. Tulisimamia makubaliano ya kihistoria kati ya Israel na Lebanon ili kutatua mzozo wao wa muda mrefu wa mpaka wa baharini. Tuliunga mkono mazungumzo yaliyoongozwa na waafrika ambayo yalipelekea kusitishwa kwa uhasama kati ya Ethiopia na vikosi vya Tigray. Tulisaidia kuleta kupatikana kwa muundo wa makubaliano ili kuirejesha Sudan kwenye njia ya kuelekea demokrasia inayoongozwa na raia. Tulisaidia kupata na baadaye kupanua sitisho la mapigano katika mzozo wa Yemen. Wakiangalia mbele kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, alisema Waziri Blinken, Marekani na washirika wake wataendelea kufanya kazi pamoja ili kujenga ulimwengu ambao ni huru, wazi, salama na wa ustawi. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.